Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนจัด spec PC ครับ.. สำหรับใช้งานด้าน 2D-3D (Maya, Zbrush, XSI, Corel Painter)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนจัด spec PC ครับ.. สำหรับใช้งานด้าน 2D-3D (Maya, Zbrush, XSI, Corel Painter)

ขอคำแนะนำสำหรับ spec PC ใช้งานด้านกราฟฟิคเป็นหลัก (Maya, Zbrush, XSI, Corel Painter, Photoshop) งบประมาณไม่เกิน 65,000 บาท ขอเคสเป็นอลูมิเนียมที่ระบายความร้อนได้ดี เพราะต้องเปิดใช้งานตลอดทั้งวัน

ไม่ต้องการจอภาพ (ใช้จอวาดภาพ Wacom Cintiq 21UX)
    ไม่ต้องการ speaker (ใช้หูฟังครับ)
    ไม่ต้องการ Mouse และ Keyboard ครับ

ถ้าหากเป็นไปได้อยากให้สามารถเล่นเกมส์ใหม่ๆในปัจจุบันได้ดีด้วยครับ เพราะปกติใช้ Mac เลยไม่ค่อยได้เล่นเกมส์ครับ

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ว้าว ล่วมตัวเข้ามา เชิญคนต่อไปคร้าบ อันนี้ไม่รู้ แฮะ

Comment

Wacom Cintiq 21UX

ป่ะเจ้าาาาาา

ตัวนี้ เหยีบ 50k เลยนะครับ

Comment

Originally posted by guy852 View Post
        Wacom Cintiq 21UX

ป่ะเจ้าาาาาา

ตัวนี้ เหยีบ 50k เลยนะครับ
        เป็นแสนขึ้นไปเลยครับ Wacom ตัวนี้ คนที่ได้ใช้นี่คงรับงานวาดครั้งนึงต้องได้ทีเป็นหมื่นขึ้นแน่
        (ถ้าไม่ได้ทีเป็นหมื่นจะคุ้มค่าจอตัวนี้มั้ยนี่)

สิ่งที่ต้องเน้นสำหรับงานกราฟฟิคคร่าวๆ
        Cpu ควรจะใช้ 4 core ไปเลยครับเรนเดอร์งานพวกนี้ได้เร็ว เช่น Quadcore,Phenomx4 , corei7

Mainborad เอาที่ซัพพอร์ต CPU กับชิพเซ็ตที่จะใช้งานด้วย

ram ควจจะ 4 Gb ขึ้นไปครับงบขนาดนี้

Vga จริงๆถ้าเน้นงานด้านกราฟฟิคน่าจะใช้ของ Quadro แต่การ์ดตัวนี้ใส่ไปเกินงบ (มันมีตั้งแต่ 30,000+ ถึง 300,000+ เลยทีเดียว *การ์ดบ้าอะไรฟะตัวเดียวจะซื้อรถได้เลย) และนอกจากนี้จะเอาไปเล่นเกมด้วยน่าจะเป็นจำพวก Ati 4870 หรือไม่ก็ GTX260 ขึ้นไป

Hdd เอาที่มีความจุสูงๆและรอบเร็วๆ 10000RPM เป็นต้น (เอาที่รอบเร็วๆไว้ทำงานถึงจะมีความจุน้อยแต่ก็โหลดงานได้เร็วกว่า ส่วนที่ความจุเยอะๆแต่รอบไม่เร็วเอาไว้เก็บงานก็ได้มีทั้ง sata และ scsi) หรือจะเป็นแบบใหม่คือ SSD จะแพงหน่อยแต่ก็เหมาะกับงานด้านนี้ดี เร็ว ประหยัด และเสียยาก ถึงเสียก็กู้ข้อมูลได้ง่ายกว่า

Case อย่างที่เจ้าของกระทู้บอกนะแหละเอาที่ดีๆใหญ่ๆหน่อยเช่นอลูมีเนียมระบายความร้อนได้ดีหน่อย

Psu หาแบร์นดีๆสักยี่ห้อเอาประมาณ 650watt ขี้นไปก็ดี

Ups ต้องดีๆหน่อยนะอันนี้ถ้าทำงานอยู่ไฟดับกระทันหัน บรรลัยเลยธุรกิจร้อยล้าน (เคยโดนตอนเรนเดอร์งานจะเสร็จแล้วดันดับวูบผมก็เลยจะวูบตาม)

DVD-RW ใช้รึเปล่าไม่รู้แต่คงน่าจะใช้ ถ้าใจถึงเล่น Blue-ray โลด

ก็ประมาณนี้ล่ะครับส่วนราคาของให้คนที่รู้ชัวร์มาโพสให้ดีกว่า
        Last edited by tuclock; 27 Dec 2008, 04:44:55.

Comment

รบกวนถามเล็กน้อยนะครับ คือผมใช้งานเครื่อง Mac เป็นส่วนใหญ่ เลยไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง PC มากเท่าไร แต่เนื่องจาก software บางตัวที่ผมสนใจจะ support windows มากกว่า เลยจำเป็นต้องใช้ PC ในการทำงานด้วย

คำถามคือ ผมควรใช้ของ Intel หรือ AMD ครับ?

ขออภัยหากคำถามเป็นคำถามที่ไม่ค่อยฉลาดนัก :P

-----------

ปล. เครื่อง Mac ที่ผมใช้นั้นเป็นการ์ดจอ Quadro แต่ไม่ใช่ตัวที่ราคาสูงมากนัก และผมได้ยินมาว่าการ์ดจอ Quadro ไม่สามารถเล่นเกมส์ของ PC ได้ ดังนั้นการเลือกการ์ดจอ Quadro มาใส่เครื่อง PC เครื่องนี้จึงผิดวัตถุประสงค์สำหรับใช้เป็นเครื่องเล่นเกมส์ (ในยามว่าง) ครับผม
          Last edited by hypnotizon; 27 Dec 2008, 04:27:32.

Comment

เล่นของ Intel ไปเลยก็ได้ครับเนื่องจากงบที่ให้มาเอื้ออำนวยให้เล่น Intel เป็นอย่างมาก เพราะ cpu ของ อินเทลเหมาะกับงานตัดต่อและกราฟฟิคมากกว่า (เนื่องจากโปรแกรมด้านกราฟฟิคต่างๆจะรองรับเทคโนโลยีการประมวลผล IDCT -inverse discrete cosine transforms ของทางอินเทลมากกว่า)

ปล. *คำถามคือ ผมควรใช้ของ Intel หรือ AMD ครับ?

ขออภัยหากคำถามเป็นคำถามที่ไม่ค่อยฉลาดนัก :P ************ไม่จริงหรอกครับ (คนที่ไม่รู้แต่ถามไม่ได้แปลว่าโง่นะครับ แต่คนที่ถามโดยไม่รู้คำถามที่จะถามเนี่ย โง่จริง เอ๊ะยังไงงง)
            Last edited by tuclock; 27 Dec 2008, 10:43:40.

Comment

ขอบคุณครับ ตัดสินใจได้แล้ว

Comment

Q6600
                Asus Formula ll
                Geil 2gb/800x2
                EVRA GTX280
                WD 1TB
                TaganZ 1000W
                Case CM690

Comment

มีงบเท่าไรครับ

Comment

งานอะไรเี่นี่ย อยากทำเป็นมั่งจัง เงินดีค๊อดๆ

Comment

การ์ดจอทำงานก็เอา Quado FX 3700 สิคับ ราคาก็ประมาณ 20000 คับ
                      แล้วหาการ์ดจอพวก G92,G92b ไว้เล่นเกมสักตัวคับ
                      น่านแหละ แหล่มเลย

Comment

Vga จริงๆถ้าเน้นงานด้านกราฟฟิคน่าจะใช้ของ Quadro แต่การ์ดตัวนี้ใส่ไปเกินงบ (มันมีตั้งแต่ 30,000+ ถึง 300,000+ เลยทีเดียว *การ์ดบ้าอะไรฟะตัวเดียวจะซื้อรถได้เลย) และนอกจากนี้จะเอาไปเล่นเกมด้วยน่าจะเป็นจำพวก Ati 4870 หรือไม่ก็ GTX260 ขึ้นไป

การ์ดจออย่างมากก็แสนนึงคับ ไม่ถึง 300000 หรอกคับ
                        แพงสุดที่เคยเห็นก็ NVIDIA Quadro FX 5800 คับ
                        3000 USD = 105000 บาท
                        นี่ราคาที่เว็บ NVIDIA นะคับ ไปดูได้

http://www.nvidia.com/object/buy_now...html?id=FX5800

Comment

Working...
                        X