Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 กับ 9800GTX+ ปัญหาภาพค้าง ใครเป็นมั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600 กับ 9800GTX+ ปัญหาภาพค้าง ใครเป็นมั่งครับ

VGA เสียครับ ฝุ่นมันไปอัดทำให้ Chip ได้รับความเสียหาย
    Last edited by 13evils; 24 Jan 2009, 15:54:21.

ถ้าปัญหาเป็นอย่างที่ท่านว่า วิธีแก้คือเอาซีพียูมาแลกกะผมครับ ^.^

Comment

Originally posted by amcrew View Post
      ถ้าปัญหาเป็นอย่างที่ท่านว่า วิธีแก้คือเอาซีพียูมาแลกกะผมครับ ^.^
      น่าสนใจครับ

Comment

Originally posted by 13evils View Post
        ** กระทู้เดิมถามที่ห้อง VGA แต่ปัญหาตอนนี้ น่าจะเกิดจากตัว CPU ล่ะครับ เลยเอาคำถามเดิมมาถามห้องนี้เผื่ออาจจะได้คำตอบจริงๆ ซักที

ลองมาหลายอย่าง
        พอดีไม่สะดวกหา อุปกรณ์มาเทสเปลี่ยน เลยมาลองถามดูเผื่อจะมีคนเจอปัญหา แบบผม

ท่านใดเคยเจอปัญหา เล่นเกมแล้ว ภาพค้าง (แต่จอไม่ดับ) ไม่แฮงค์ ไม่จอฟ้า ไม่รีสตาด บางที ก็ค้าง 5-10 วิ แล้วเล่นได้ต่อ
        แต่บางทีก็ค้างทำอะไรไม่ได้ บางทีก็ เด้งมาที่ Desktop จะเป็นบ่อยกับเกมที่ยิ่งปรับภาพ เยอะๆ แต่ก็ไม่คงที่ บางทีเล่นได้บางทีเล่นไม่ได้

Spec เครื่องที่ใช้
        CPU Q6600 2.4@3.4 Bus 425 multi 0.8 Vcore 1.55 Max Temp 75 ที่
        MB Gigabyte EP35-DS4
        RAM Geil Value 800@1066 5-5-5-15 Vmem 1.9 2G 2 อัน Sink ขาว
        VGA Evga 9800GTX+ เดิมๆ
        HDD Seagate ES.2 250
        Sound X-Fi XtremeMusic
        PSU Thermaltake Toughpower 750W
        OS WindowsXP Pro SP3 Original

ลองใช้ทุกอย่างที่ความเร็วเดิมๆ ก็มีปัญหาครับ

จากที่ลองผิดลองถูก เสียไปหลายพัน ลองศึกษาหาข้อมูลแล้ว
        น่าจะเกิดจาก CPU เพราะ

ปัญหานี้ ถ้าใช้ VGA รุ่น ที่ต่ำกว่า 8800GT มันจะไม่มีอาการนี้ ก็ไม่น่าจะเกิดจากที่ตัว VGA (ยิ่งใช้พวก 280GTX อาการยิ่งค้างเร็วกว่าเดิม )

MB ลองเปลี่ยนแล้วก็ยังเป็นอาการเดียวกัน

RAM ก็ลองเปลี่ยนแล้วก็ยังอาการเดียวกัน

PSU ลองเปลี่ยนแล้วก็ยังอาการเดียวกัน

CPU ไม่ได้ลองเปลี่ยนเพราะงบหมด

-------------------------------------------------------
        ปัญหาที่เจอคล้ายๆ กัน
        http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=83329
        http://forums.overclockzone.com/foru...0+%A4%E9%D2%A7
        -------------------------------------------------------

เลยอยากจะถามว่าท่านใดเคยมีอาการแบบนี้บ้าง

ถ้ามีแก้ไอย่างไร

ขอบคุณครับ
        หากลองเทียบกับ notebook ที่ผมลง crysisให้นะครับ
        ตอนแรก RAM 1GB แถวเดียวหมุนกล้องเร็วๆไม่ได้เกมหยุดไปดื้อๆ
        แก้ไปแก้มาเลยเปิดดู Resource ปรากฏว่าแรม 0
        -*-
        ไปซื้อมาเพิ่มอีกแถว คราวนี้กลายเป็น 1+1 วิ่ง Dual อีกต่างหาก
        วิ่งฉิว(เดิมก็ฉิวนะเปิด very low) แต่หมุนกล้องเกมไม่หยุดแล้วครับ ฉากไหนหนักมากๆก็แค่หนืดๆครับ

ลองดูว่าแรมท่านหมดไหมละกัน อ่อดูด้วยว่าหลักๆแรมที่ใช้ไปโผล่ที่ RAM หรือ HDD ด้วยนะครับ

ปล.ตามปรกติแล้วแรมท่านน่าจะมากกว่า 2 เท่าของ vga นะ
        Last edited by alice; 27 Dec 2008, 09:59:13.

Comment

ลองเล่นแบบไม่ oc หรือยังครับ
          ผมเองก็มีอาการคล้ายท่านนี่แหละ
          เล่นเกมส์ 3D ฉากใหญ่ๆ AI เยอะๆ ละก็ค้าง บ้างไม่ค้างบ้าง
          เครื่องของผม ผมคิดว่าปัญหาน่าจะมาจาก RAM หรือ CPU นี่แหละ

Comment

หรอของผมไม่เป็นน้ะครับ เป็นแต่แบบว่าเล่นไป10ชม.+หน้าจอจะแตกแล้วค้างเหมือนการ์ดจอมันร้อนรึ้เปล่าแล้วก้ก

ลับมาใช้งานได้อย่างเดิม

ปล.ไม่ได้ocน้ะ

Comment

ลด ตัว CO ลง 3.0 ดูครับ

Comment

flash bios

Comment

Q6600 G0 เครื่องพี่ชายผมเล่นบนลมที่ 3753 Mhz (9*417) แรม Cell Shock GKX บัส พันต้นๆ (จำไม่ได้จริงๆ) CL4-4-4-12 ก็เล่นทั้งวันทั้งคืนไม่มีปัญหาเลยนะ บางวันยิง CS Source กับผมทั้งวันเลย

การ์ดจอใช้มาทั้ง 8800 Ultra ,9800GTX+ ,9800GX2 ,260GTX Core 216 และ ล่าสุด 4870X2

อาการแบบนี้ผมว่าผมว่าแรมไม่นิ่งหรือซิงค์ระบายความร้อน CPU ไม่ทัน ลองเทส Prime95 ดู ใช้โหมด Blend Test ดู ถ้าซักชั่วโมงไม่ผ่านเนี่ย ไม่ต้องสืบ ไม่ไหวครับ

มันประมาณว่าระบบไม่สามารถคำนวณข้อมูลส่งเข้าการ์ดจอได้ชั่วขณะ ถ้าเล่นการ์ดจอรุ่นเล็กๆยังไงก็คงไม่ปรับความละเอียดละรายละเอียดสูงๆหรอก ระบบเลยไม่ต้องส่งข้อมูลไปประมวลผลมาก เลยไม่ค้าง

เครื่องพี่ชายผมลองเทสอยู่ประมาณห้าสิบกว่าชั่วโมงก่อนเอามาใช้งานจริงอ่ะ เพราะว่าเปิดเครื่องแทบไม่ปิด ลองลดแรมมาซักบัส 800 หรือ แปดร้อยกว่าๆแล้วลองเล่นหรือว่าเทสดูก่อนดีกว่าครับ
                  Last edited by tor_Za; 27 Dec 2008, 18:48:12.
                  sigpic
                  -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                  -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                  งดแรงชั่วคราว

Comment

ลองลด ไฟ CPU ลงมาที่ 1.50000 ครับ

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                      Q6600 G0 เครื่องพี่ชายผมเล่นบนลมที่ 3753 Mhz (9*417) แรม Cell Shock GKX บัส พันต้นๆ (จำไม่ได้จริงๆ) CL4-4-4-12 ก็เล่นทั้งวันทั้งคืนไม่มีปัญหาเลยนะ บางวันยิง CS Source กับผมทั้งวันเลย

การ์ดจอใช้มาทั้ง 8800 Ultra ,9800GTX+ ,9800GX2 ,260GTX Core 216 และ ล่าสุด 4870X2

อาการแบบนี้ผมว่าผมว่าแรมไม่นิ่งหรือซิงค์ระบายความร้อน CPU ไม่ทัน ลองเทส Prime95 ดู ใช้โหมด Blend Test ดู ถ้าซักชั่วโมงไม่ผ่านเนี่ย ไม่ต้องสืบ ไม่ไหวครับ

มันประมาณว่าระบบไม่สามารถคำนวณข้อมูลส่งเข้าการ์ดจอได้ชั่วขณะ ถ้าเล่นการ์ดจอรุ่นเล็กๆยังไงก็คงไม่ปรับความละเอียดละรายละเอียดสูงๆหรอก ระบบเลยไม่ต้องส่งข้อมูลไปประมวลผลมาก เลยไม่ค้าง

เครื่องพี่ชายผมลองเทสอยู่ประมาณห้าสิบกว่าชั่วโมงก่อนเอามาใช้งานจริงอ่ะ เพราะว่าเปิดเครื่องแทบไม่ปิด ลองลดแรมมาซักบัส 800 หรือ แปดร้อยกว่าๆแล้วลองเล่นหรือว่าเทสดูก่อนดีกว่าครับ
                      Blend เทสที่ว่าเนี่ย ต้องเปิด กี่ ตัวครับ

ผมลอง CPU อย่างเดียว มันรันได้ 4 ตัว 4 หัว Fulload ได้ ตามในรูปครับ

แต่ถ้าผม เปิด 2 ตัว แรมมัน กินไป 4G อีก 2 หัวมันไม่โหลด 100% แต่โปรแกรมทำงานครับ

อาการที่ว่านี้ CPU ใช้ไฟเดิมทุกอย่างเดิมๆ ที่ความเร็วต่ำ 6x266 จาก 9x266 ก็ยังมีปัญหาครับ

Comment

ลองลงwindowเพรียวๆไม่ลงโปรแกรมอื่นๆแล้วลงเกมส์ดูครับ

แล้วลองเล่นดูว่าค้างอีกรึเปล่า อาการเหมือนมีอะไรซักอย่างที่ทำงานไม่ทัน

หรืออาจจะเป็นที่โปรแกรมบางอย่างมันตีกันก็ได้นะครับ

ของผมเป็นรหัสb3แต่ไม่เคยมีปัญหาแบบท่านเลยนะครับ

ถ้าเป็นที่cpuจริง ท่านก็คงโดนแจ๊คพอตเอาแล้วหละครับ

ไม่รู้ว่าเคลมได้รึเปล่าเนี่ย แล้วไปเคลมจะบอกเค๊าว่ายังไงเนี่ย

Comment

Originally posted by naiaod View Post
                          ลองลงwindowเพรียวๆไม่ลงโปรแกรมอื่นๆแล้วลงเกมส์ดูครับ

แล้วลองเล่นดูว่าค้างอีกรึเปล่า อาการเหมือนมีอะไรซักอย่างที่ทำงานไม่ทัน

หรืออาจจะเป็นที่โปรแกรมบางอย่างมันตีกันก็ได้นะครับ

ของผมเป็นรหัสb3แต่ไม่เคยมีปัญหาแบบท่านเลยนะครับ

ถ้าเป็นที่cpuจริง ท่านก็คงโดนแจ๊คพอตเอาแล้วหละครับ

ไม่รู้ว่าเคลมได้รึเปล่าเนี่ย แล้วไปเคลมจะบอกเค๊าว่ายังไงเนี่ย
                          เป็นครับ ทุกอย่างลองมาหมดแล้วครับอย่างเดียวคือเปลี่ยน CPU เพราะไม่อยากเปลี่ยน ที่ไม่อยากเเปลี่ยนเพราะ มันใช้กับ VGA ต่ำมันไม่เป็นน่ะสิครับ จะว่า Full load หนักมันก็ไม่ใช่ เพราะ เกมๆ ออนไลน์ ธรรมดาๆ พื้นๆ ทั่วไปก็เป็นครับ เน้นครับเป็นกับทุกเกม

อาการนี้จะเป็นเฉพาะตอนเล่นเกมเท่านั้นครับ Test 3Dmark06 ผ่านสบายๆ ครับ

ปัญหานี้คนอื่นก็เป็นนะครับ มีคนเคย PM ถาม เค้าก็แก้ไม่ตกเหมือนกัน
                          Last edited by 13evils; 28 Dec 2008, 00:02:19.

Comment

ท่าทางต้องเอามาแลกกะผมสถานเดียว เอิ๊กๆ

Comment

คือเทส orthos prime นี่ต้องซะ 1 ชม.อะครับ

ผมเคยเทสนานสุด 10 ชมมั่ง ไปค้างตอน 11 กว่า

ก็ช่างมันและเพราะ ไม่ได้บ้าพลัง 11 ชม.ติดนี่หว่า 55+

Comment

Working...
                              X