Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเอา Notebook ไปใช้บนรถนานๆ จะมีปัญหาไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเอา Notebook ไปใช้บนรถนานๆ จะมีปัญหาไหมครับ

ถ้าเอา Notebook ไปใช้บนรถขณะกำลังวิ่ง อยู่บนถนน นานๆ จะมีปัญหาไหมครับ

ระวังรถชนครับ

Comment

เวียนหัว

Comment

มึน

Comment

มีแน่นอนครับ ถ้าเป็นฮาร์ดดิสก์แบบจานหมุน ถ้าเกิดรถวิ่งตกหลุมขณะที่ฮาร์ดดิสก์กำลังหมุนอยู่ อาจทำให้หัวอ่านไปกระแทกใส่จานแม่เหล็ก ทำให้เกิด bad sector ได้ครับ แต่ถ้าเป็นฮาร์ดดิสก์แบบ SSD ก็ไม่เป็นไรครับ

Comment

ต้องนั่ง เบนซ์ อ่ะครับจะได้ไม่เป็น Bad อิอิอิอิอิ

Comment

Originally posted by independent131 View Post
              มีแน่นอนครับ ถ้าเป็นฮาร์ดดิสก์แบบจานหมุน ถ้าเกิดรถวิ่งตกหลุมขณะที่ฮาร์ดดิสก์กำลังหมุนอยู่ อาจทำให้หัวอ่านไปกระแทกใส่จานแม่เหล็ก ทำให้เกิด bad sector ได้ครับ แต่ถ้าเป็นฮาร์ดดิสก์แบบ SSD ก็ไม่เป็นไรครับ
              เดี๋ยวก็ลงทุนเปลี่ยนเป็นแบบ SSD ซะหรอก...อิอิ
              Last edited by tonpai753; 27 Dec 2008, 12:18:22.

Comment

ระวังตาลาย เคยหล่ะ เอ้าซะเวียนหัวเลย

Comment

ปัญหาที่อยู่บนรถนั้น อาจจะเป็นที่การตกร่องของเข็มตามที่คุณ independent131
                  กล่าวครับ แต่ก็มี NB บางตัวที่มีการป้องกันด้านนี้ไว้ด้วยระบบรักษาความปลอดภัย
                  ของข้อมูล ( กันสะเทือน ) มันจะไปหยุดการหมุนของ HDD เมื่อเกิดแรงสะเทือนในระดับหนึ่ง
                  พวกที่มีระบบนี้ก็พวก Fujitsu กับ Viao ( รุ่นอื่นๆก็มี แต่ 2 รุ่นนี้เด่น )
                  และก็ตัดทอนปัญหานี้ไปได้เลยถ้าใช้ SSD อย่างที่ independent131 กล่าวมาเช่นกันครับ

แต่. . ผมไมไ่ด้คิดจะพูดถึงกรณีสั่นสะเทือนหรอกครับ
                  สิ่งที่ผมพูด ผมจะพูดถึงพฤษติกรรมที่เป็นไปได้ในการใช้ NB ในรถมากกว่า เป็นข้อพึงระวังครับ
                  เรื่องเวียนหัวมึนหัว ตาลายคล้ายจะเป็นลมและเสี่ยงกับอุบัติเหตุนั้น ก็ได้มีการกล่าวไว้แล้วในด้านบน
                  กรณีที่ท่านเป็นผู้โดยสาร และอยู่ในรถแพงๆ คนขับขับนุ่ม ถนนระดับไฮเวย์> ซูปเเปอร์ไฮเวย์
                  ก็อย่าคิดว่าปัญหาต่อไปจะไม่เกิดนะครับ
                  ล่ายมาเสียยาว ไม่ใช่อะไรหรอกครับ ผมแค่จะบอกว่า NB ไม่ควรวางไว้บนตักเท่านั้น
                  เพราะสัญญาณไฟฟ้า ต่างๆมันอาจจะ่ส่งผลถึงอวัยวะช่วงล่างของท่านได้ ( เป็นหมัน )
                  ถ้าทำได้ก็วางไว้ข้างๆตัวดีกว่าครับ หรือไม่ก็หาอะไรรองไว้ระหว่างตักกับ NB
                  ในกรณีนี้พวก Netbook อาจจะเหมาะที่สุดก็ได้ครับ เพราะมันเล็กเบา และก็สามารถ
                  ถือไว้ด้วยมือเดียวได้ง่ายๆ
                  พวก CD -DVD ถ้าเล่นบนรถใน NB ก็อาจจะทำให้แผ่นสะดุดหรือหัวอ่านมีปัญหาได้นะครับ
                  ( แต่ก็ไม่น่าจะน่าเป็นห่วงเท่าไหร่ )

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

กะ มีคนตอบไปจะหมดแล้วอะนะ

ระวังตาลาย เพราะ จอ โนตชุค นี้มันก็ไม่ค่อยชัดอยุ๋ละ refresh rate ก็เซทได้ไม่มาก มักจะต่ำ รถ
                      วิ่งก็ต้อง มีสั่นสะเทือน เป็นธรรมดา เล่นนานๆ น่าจะทำให้ สายจาเสียได้ง่ายๆ นิดคิดว่า

งั้นขอตอบแปลกๆ ละกัน อย่าทิ้ง โนตบุค ไว้ที่เบอะหลัง เพราะในรถมันร้อนมาก ถ้าจอดตากแดด จะเสียเอา

และ อาจโดนงัด หรือ ทุบกระจก เพื่อ ขโมยโนตบุค เอาได้ง่ายๆ ล่อตานัก (ประสบการณ์ตรง - -')

Comment

ThinkPad มีระบบเก็บหัวอ่าน HDD ทุกรุ่นครับ เรียกว่า Active Protection System โดยตัวเครื่องจะมี Accelerometer (อุปกรณ์วัดความเร่ง F=ma ครับ) แล้วหากแรงถึงจุดที่กำหนดมันเก็บ หัวอ่าน HardDisk ครับ ทำให้ไม่มีทางที่ Platter จะถูกครูดได้อย่างแน่นอนครับ โดย IBM นำ Technoloyนี้มาใช้กับ ThinkPad ตั้งแต่ปี 2003 ครับ จนกว่าจะเข้าสู่สภาวะปกติ มันถึงจะยอมทำงานต่อครับ ถ้าดูหนัง ISO หนังก็จะหยุดเองเลยครับ

ผมเคยลองเจอกับตัวคือ เปิดเครื่องที่ห้องนอนแล้วเดินถือ NB ไปมา ประมาน 2 นาที ซึ่งมันนานพอที่ P8400 จะ boot XP นะครับ พอผมเปิดมามันยังเป็นหน้าจอ Windows แล้วมีไฟวิ่งๆอยู่เลย ครับแต่ซักพักพอยู่นิ่งๆมันก็จะ Load ต่อเองครับ โดย Technology นี้ทำให้ ThinkPad ไม่เจอปัญหา Computer ค้างเวลาหล่นครับ ผมเคยหล่นจากโต๊ะตอนเปิดเครื่อง 1 ครั้งแต่ไม่เป็นไรครับ หยิบขึ้นมาเล่นต่อได้โดยไม่มีปัญหาใดๆครับ

เคยท้าทาย Technology นี้โดยการลง Windows XP ระหว่างเดินทางครับ โดย เริ่มกดลงที่ จามจุรี สแควร์ แล้วไป MRT อโศกต่อ BTS ไปอารี แล้วเปิดเครื่องดู ถ้าเครื่องพังจะได้เข้าศูนย์ IBM ที่ตึกIBM อารีไปเลย 555+ ปรากฎว่าลงเสร็จเรียบร้อย ใช้ได้ไม่มีปัญหา Windows ตอนนั้นที่ผมลงก็ใช้อยู่ตอนนี้ครับ

ถ้าต้องใช้บนรถบ่อยๆผมว่า Technology เหมาะมากครับ แต่ทางทีดี Power-Off Optical Drive ไว้จะดีมากครับเพราะแผ่นมันครูดกับ Drive ครับ

หมายเหตุ Accerometer ยังมีใน NB อื่นๆนะครับ แต่ชื่อที่แตกต่างออกไปครับ
                        Apple : Sudden Motion Sensor (SMS) เริ่มใช้ใน iBook ปี 2005 แต่มีบางท่านลองเขย่าเครื่องแล้ว หนัง ISO ไม่หยุดครับใครมีลองยืนยันด้วยครับ
                        Acer : GraviSense มีใน Travelmate บางรุ่น ที่ผลิตในปี 2006
                        HP : 3D DriveGuard / HP Mobile Data Protection System 3D

Comment

Originally posted by independent131 View Post
                          แล้วถ้าเป็นแบบนี้จะเครมได้ป่าว ถ้าได้ก่อนหมดประกันพาโน๊คบุคไปเล่นของเล่นที่ดรีมเวอร์

Comment

Working...
                          X