overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 10 of 10

Thread: เล่น Prince Of Persia ภาคใหม่แล้วกระตุก

OverclockZone Member samino's Avatar

Default เล่น Prince Of Persia ภาคใหม่แล้วกระตุก

CPU:E8400 3.0G
    M/B:P5QLE
    G-Ram:Skill 2G/800
    VGA:EN9800GTX+ DK
    PSU:Enermax 460W DualFan
    DirectX:9.0c
    พอดีว่าผมประกอบเครื่องใหม่แล้ว เลยลองโหลดเกมส์ Prince Of Persia ภาคใหม่สุดมาลองเล่นดูน่ะครับ ตั้งค่าในเกมส์สูงสุด(ตามสเปกมันน่าจะสูงสุดได้มั้งครับ ^^)แต่มันกระตุกพอสมควรเลยน่ะครับ เลยอยากทราบว่ามันมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างน่ะครับ แล้วผมรบกวนขอโปรแกรมพวกทดสอบประสิทธิภาพการ์ดจอ และประสิทธิภาพเครื่อง สักตัวด้วยนะครับ ขอบคุณครับ(พวก 3DMark หรืออะไรทำนองนี้อ่ะครับ)
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

ไดร์เวอร์ครับ ลองใช้ 177.79 ไม่กระตุก แต่ผมใช้ 181.00 / 180.84 / 180.48 มันกระตุกบางครั้งครับ ผมแค่ 9800GT spec คล้ายๆคุณทุกอย่างแค่้ RAM เยอะกว่ากับใช้ Vista

OverclockZone Member samino's Avatar

Quote Originally Posted by Roman9441 View Post
    ไดร์เวอร์ครับ ลองใช้ 177.79 ไม่กระตุก แต่ผมใช้ 181.00 / 180.84 / 180.48 มันกระตุกบางครั้งครับ ผมแค่ 9800GT spec คล้ายๆคุณทุกอย่างแค่้ RAM เยอะกว่ากับใช้ Vista
    ครับเดี๋ยวจะลองดูเรื่องไดร์เวอร์ครับ ส่วนเรื่องแรมที่มันน้อยก็เพราะว่าผมสั่งซื้อแรมมาเป็นคู่น่ะครับ แต่มันเสียตัวนึง เค้าบอกใหเผมส่งของไปเคลมหลังปีใหม่น่ะครับ เลย เอาออกมาใช้ตัวนึงก่อนน่ะครับ และตอนนี้กำลังเปลี่ยนไปลองใช้วิสต้าน่ะครับ ^^ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากเลยครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ดู System แล้ว ไม่น่าจะกระตุก
    Driver VGA น่าจะลอง เปลี่ยนดูนะ

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

RAm ไม่เกี่ยวครับ ผม 4GB เพราะใช้ Vista

ps000000
    Guest

ลากCPU+VGAซะหน่อย อิๆ

เดี๋ยวผมจะลองเล่นบน Vista ดูก่อนถ้าไม่ได้ก็คงต้องลองอัพไดร์เวอร์ดูตามที่ท่านๆแนะนำน่ะครับ เอ่ออ ผมรบกวนขอโปรแกรมเวิร์คที่ใช้ทดสอบประสิทธิภาพเครื่องกับการ์ดจอหน่อยครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Xtreme News ARES's Avatar

ซีพียูไม่แรงป่าวครับ 55 :P

อันนี้ผมก็สงสัยมาซักพักแล้วครับ

มีรีวิวที่ทดสอบการ์ด 14 ตัว รวม 9800GTX+ ดัวยแต่ดันไม่มีผลทดสอบของ 9800GTX+ ปรากฎในชาร์ตทั้งที่เข้าร่วมการทดสอบด้วย

ผมอ่านกระทู้ดูหลายที่ มีคนมีปัญหาเดียวกับคุณหลายคนครับ คุณมีเพื่อนนะไม่เหงาหรอก อิอิ

ก็อาจเป็นไปได้ว่าเป็นบั๊ก แต่ก็ไม่อยากด่วนสรุปจะหน้าแตกเอา เวบที่ลงมันไม่ใส่รายระเอียดไว้ และเวบต้นฉบับจริงๆก็เป็นภาษาจีน เปิดดิกก็คงนานอยู่ เลยยังไม่ได้อ่านละเอียด ยังไงถ้ามีบั๊กจริงเดี๋ยวก็คงออกอะไรมาแก้เอง เบื้องต้นก็ลองเปลี่ยนซอฟแวร์ไดร์เวอร์และ OS ดูหลายๆตัวก่อนครับ เพื่อให้แน่ใจว่าไม่ได้เป็นเพราะซอฟแวร์ตัวใดตัวหนึ่ง จากนั้นก็ภาวนาว่าอย่าให้มันเป็นที่ฮาดแวร์และก็ภาวนาต่อไปว่าให้มันออกอะไรมาแก้ไวๆนะ ยังไงก็เทสดีๆก่อนครับ อันดับแรก

ผมไม่ได้ใช้ 9800GTX+ ก็เจอปัญหากระตุกเหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เป็นตั้งแต่เริ่มเกมนะ เล่นนานๆไปประมาณ 4ชม.ก็กระตุกขึ้นมาแล้วก็กระตุกยาวเลย แต่ออกเข้าใหม่ก็หายครับ

http://en.hardspell.com/doc/showcont...97&pageid=3596
    Last edited by ARES; 27 Dec 2008 at 16:20:32.

OverclockZone Member overburn's Avatar

ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ดูก่อนนะ

ของผม 9600 เล่นได้
    แต่เล่นไปนานๆๆๆ มานกระตุก พอเข้าใหม่ก้หาย

ผมแก้ได้แล้วล่ะครับ ตอนนี้ลองเล่นไปชั่วโมงกว่าๆแล้วล่ะครับ ผมแก้โดยการเปลี่ยนวินโดว์เป็นวินโดว์วิสต้าน่ะครับ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ DX9 กับ DX10 หรือเปล่านะครับ เพราะผมยังไม่ได้ลองเปลี่ยนไดร์เวอร์ ก็เล่นได้แล้วน่ะครับ เดี๋ยวรอโหลด Crysis เสร็จก่อนน่ะครับ แล้วจะลองใหม่ ถ้าไม่มีปัญหาก็ดีไปครับ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับ ที่เข้ามาช่วยตอบน่ะครับ ขอบคุณครับ

Bookmarks

Bookmarks