Announcement

Collapse
No announcement yet.

Athlon 64 X2 4800+ ดับเวลาแปลงไฟล์หนัง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Athlon 64 X2 4800+ ดับเวลาแปลงไฟล์หนัง

ไม่รู้ว่าเป็นที่ซีพียู หรือบอร์ด เวลาเปิดเครื่องปกติ อุณหภูมิตั้ง 79 ร้อนไปรึเปล่า
    โดยทั่วไปอุณหภูมิอยู่ที่เท่าไหร่
    เวลาแปลงไฟล์หนังจาก avi เป็น Mpeg ผ่านไปประมาณ 5 นาที คอมดับเลย
    แล้วก็ตอน format ลงวินโดว์ใหม่คอมก็ดับ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยจ้า
    สเปคเครื่อง
    amd athlon 64 X2 4800+ Brisbane ซิ้งค์เดิม
    Asus M2N-MX SE PLUS
    VGA On board
    Ram Kingston 800 1GB*2
    HDD Western SATA2 250 GB กับ Seagate IDE 20 GB
    Power Gigabyte 500 watt

ร้อนตับแล๊ป ปกติน่าจะอยู่ที่ 50องศา Full น่าจะ 70 องศา โดยประมาณ ที่ซิ้งเดิม

Comment

ร้อนเกิน

เช็คอุปดรณ์อีกครั้งน่ะ

ซิ้งค์ ใส่แน่นรึปล่าว

Comment

ซีลิโคลนไม่ทั่วหรือป่าวคับ ทาดีๆๆ

Comment

อืม....อยากรู้เหมือนกันมันดับได้ไง ???

Comment

อาการเดียวกับผมครับ ผมตัว x2 4200+
            หุหุ ทะลุเกือบร้อย ต้องใช้ ฮาตาริ 16 นิ้วจ่อ
            แล้วนั่งลุ้นว่าจะแปลงไฟล์จบไหม

ทาซิลิโคนใหม่ เต็มๆ ก็ยังแก้ไม่หาย
            พักหลังๆเลยถอดใจล่ะ 55+

Comment

ซิงก์ไม่สนิทรึเปล่าครับ ระวังไหม้ ถอดออกมาใส่ใหม่ดีกว่าครับ

Comment

ง่ะ ถามหน่อยครับว่าซื้อ X2 4800+ล๊อตนี้มาเมื่อไร?
                ถ้าเดือนพฤษภาคม-มิถุนายน 2551 ก็ไม่แปลกใจเท่าไรที่คุณ"โดนเหมือนผม"

แต่ถ้าซื้อมาล่าสุดนี่ผมก็อึ้งแดรกเลยนะครับ -*- เพราะคิดว่าของล๊อตห่วยน่าจะหมดแล้ว

เอาเป็นว่าวิธีแก้ของผมนะครับ ให้เข้าไปในไบออส
                แล้วเข้าไปดูในหมวดของ Pc Health เพื่อสังเกตุอุณหภูมิของ CPU ว่ามันเป็นอย่างไร
                1. มันค่อยๆเพิ่มแบบไม่มีลดลงเลยหรือเปล่า?
                2. สังเกตุว่าคอมมันดับที่อุณหภูมิที่เท่าไร?
                3. สืบเนื่องจากข้อ 2 นะครับ พอคอมดับปุ๊บก็ รอสักพัก 3 นาที แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ แล้วทำตามข้อ 1 และ 2 ที่ผมบอกไป

สรุปสุดท้าย ถ้ามันคอมมันดับตอนที่อุณหภูมิมันสูงเท่ากัน ก็ RIP และส่งเคลมเลยครับ

ปล. ถ้าสันนิฐานของผมเป็นจริง ก็คงต้องชะลอการซื้อ AMD ล๊อตใหม่เสียแล้ว เพราะ QC ห่วยบรมโคตร

Comment

เหอๆ

Comment

--------

Originally posted by Panda_Master View Post
                    ง่ะ ถามหน่อยครับว่าซื้อ X2 4800+ล๊อตนี้มาเมื่อไร?
                    ถ้าเดือนพฤษภาคม-มิถุนายน 2551 ก็ไม่แปลกใจเท่าไรที่คุณ"โดนเหมือนผม"

แต่ถ้าซื้อมาล่าสุดนี่ผมก็อึ้งแดรกเลยนะครับ -*- เพราะคิดว่าของล๊อตห่วยน่าจะหมดแล้ว

เอาเป็นว่าวิธีแก้ของผมนะครับ ให้เข้าไปในไบออส
                    แล้วเข้าไปดูในหมวดของ Pc Health เพื่อสังเกตุอุณหภูมิของ CPU ว่ามันเป็นอย่างไร
                    1. มันค่อยๆเพิ่มแบบไม่มีลดลงเลยหรือเปล่า?
                    2. สังเกตุว่าคอมมันดับที่อุณหภูมิที่เท่าไร?
                    3. สืบเนื่องจากข้อ 2 นะครับ พอคอมดับปุ๊บก็ รอสักพัก 3 นาที แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ แล้วทำตามข้อ 1 และ 2 ที่ผมบอกไป

สรุปสุดท้าย ถ้ามันคอมมันดับตอนที่อุณหภูมิมันสูงเท่ากัน ก็ RIP และส่งเคลมเลยครับ

ปล. ถ้าสันนิฐานของผมเป็นจริง ก็คงต้องชะลอการซื้อ AMD ล๊อตใหม่เสียแล้ว เพราะ QC ห่วยบรมโคตร

ไม่ได้เป็นทุกตัวหรอก ครับ

ถ้าไม่ดีจริงคงไม่มีคนซื้อ หรอก บางตัวอาจจะไม่ดี ตัวดีดี ก็มีนะผมว่า

Comment

X2 4800+ ที่ใช้อยู่ o/c ไหมครับ และใช้ิ็ซิ้งค์ เดิมเหรือเปลี่ยน ที่ถามเพราะ X2 4800+ล๊อตใหม่ๆ o/c กับซิ้งค์เดิมไม่เวิร์กครับ ซิ้งค์ล๊อตใหม่ๆ อมความร้อนครับ

Comment

Originally posted by Frankie View Post
                        ไม่ได้เป็นทุกตัวหรอก ครับ

ถ้าไม่ดีจริงคงไม่มีคนซื้อ หรอก บางตัวอาจจะไม่ดี ตัวดีดี ก็มีนะผมว่า
                        ถ้างั้นก็คงเป็นผมที่ซวยเอง เพราะรอบเดือนพฤษภาคมที่ผ่านมา ผมไปสั่งซื้อ amd x24800+
                        จากร้านๆหนึ่งในพันทิพย์พลาซ่า จำนวน3ตัว เลขรหัสข้างกล่องเรียงไล่กันทั้งหมด ก็เป็นอัน RIP ทั้ง3ตัวครับ ผมเลย "เข็ด" ไง แต่ก็ภาวะนาว่าขอให้ของล็อตใหม่ๆปรับปรุงเรื่อง QC ด่วน เพราะมีแนวโน้มว่าต้นปี จะมีคนสั่ง AMD X2 อีกเยอะ

Comment

เป็นเหมือนของผมเลยคับเล่นอยู่ดีๆๆก้อดับไปเฉยๆๆพอผมลงวินโดว์ใหม่กำลังจะเข้าหน้า format ก้อดับไม่รู้จะทำยังไงแล้วคับ

Comment

ของผมโชคดีไปไม่โดน

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ
                              ตอนนี้เอา cpuไปเคลมแล้วเปลี่ยนเป็น x2 5000
                              เสียค่าใช้จ่ายไป 300 ที่ com7 เค้าบอกว่าเป็นที่บอร์ดจ่ายไฟไม่พอ
                              ขอให้ช่วยแนะนำทีว่าจะใช้บอร์ดอะไรดี เอาแบบ vga on กับแบบไม่มี vga
                              งบประมาณไม่เกิน 4000 ขอบคุณล่วงหน้าจ้า......

Comment

Working...
                              X