Announcement

Collapse
No announcement yet.

chipset

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• chipset

chipset intel

พวก g31,35,45 p35,45,965

เนี่ย มันต่างกันตรงไหนคับ

แล้อันไหนดีที่สุด

ต่างกันที่การรองรับ/ความเร็ว อุปกรณ์

Comment

แล้วอันไหนดีกว่ากันอ่ะ

เห็นเขาบอกมีผลกับการ clock ด้วยนิ

Comment

มันก็แบ่งกันเป็นซีรี่ย์ เป็นระดับต่างๆ เหมือนการ์ดจอน่ะค่ะ
        สมมุติว่า G35
        ตัวอักษร G หมายถึงมี VGA ออนบอร์ดเข้ามาด้วย ถ้าเป็น P จะไม่มีค่ะ
        3 ตัวถัดมาก็แบ่งเป็น Series ปัจจุบันก็มี 3 , 4 แล้วก็ 5 ค่ะ
        ตัวสุดท้ายก็เป็นระดับย่อยๆใน Series นั้นๆ หลักๆมี 1 5 แล้วก็ 8 (ตัว 8 จะเป็นเหมือนตัวท็อปในซีนี่นั้นๆนะคะ ชื่อจะเป็น X แทน แบบ X38 X48) (Series 4 เลขต่ำสุดจะใช้ 3 แทน 1 แต่ Series 5 ยังไม่ออกมาเลย)
        พูดแบบนี้อาจจะงง เดี๋ยวสรุปให้ง่ายๆอีกครั้งนะคะ

P31 รุ่นน้องสุดใน Series 3 รองรับ FSB 800MHz
        P35 รุ้นกลาง รองรับ FSB 1333
        X38 สูงสุด รับ FSB 1600 และทำ CF แบบ 16+16 ได้

P43 รุ่นต่ำสุดใน Series 4 FSB สูงสุด 1333
        P45 รุ่น กลาง FSB 1600
        X48 สูงสุด FSB 1600 CF 16+16 ได้

X58 เป็นตัวท็อบ ตัวอืนยังไม่ออก

ส่วน นำหน้าด้วย G หมายถึงมี VGA ออนบอร์ดมา

Comment

Originally posted by เพ็ญรินทร์ View Post
          มันก็แบ่งกันเป็นซีรี่ย์ เป็นระดับต่างๆ เหมือนการ์ดจอน่ะค่ะ
          สมมุติว่า G35
          ตัวอักษร G หมายถึงมี VGA ออนบอร์ดเข้ามาด้วย ถ้าเป็น P จะไม่มีค่ะ
          3 ตัวถัดมาก็แบ่งเป็น Series ปัจจุบันก็มี 3 , 4 แล้วก็ 5 ค่ะ
          ตัวสุดท้ายก็เป็นระดับย่อยๆใน Series นั้นๆ หลักๆมี 1 5 แล้วก็ 8 (ตัว 8 จะเป็นเหมือนตัวท็อปในซีนี่นั้นๆนะคะ ชื่อจะเป็น X แทน แบบ X38 X48) (Series 4 เลขต่ำสุดจะใช้ 3 แทน 1 แต่ Series 5 ยังไม่ออกมาเลย)
          พูดแบบนี้อาจจะงง เดี๋ยวสรุปให้ง่ายๆอีกครั้งนะคะ

P31 รุ่นน้องสุดใน Series 3 รองรับ FSB 800MHz
          P35 รุ้นกลาง รองรับ FSB 1333
          X38 สูงสุด รับ FSB 1600 และทำ CF แบบ 16+16 ได้

P43 รุ่นต่ำสุดใน Series 4 FSB สูงสุด 1333
          P45 รุ่น กลาง FSB 1600
          X48 สูงสุด FSB 1600 CF 16+16 ได้

X58 เป็นตัวท็อบ ตัวอืนยังไม่ออก

ส่วน นำหน้าด้วย G หมายถึงมี VGA ออนบอร์ดมา
          สวย น่ารัก แถม เก่ง อีก เอาไปเลย 5 กะโหลก

Comment

น้องเพ็ญรินทร์เก่งที่ซู้ดเลยครับ

Comment

อยากได้ x จังแต่ไม่มีตังซื้อ T_T

Comment

ตามน้องรินทร์เลยค้าบบบ
                อ่อ มีข่าวที่บอกว่า P55 นั้นจะมาไม่ใช่ Socket 1366 ด้วยนะ เป็น Socket 1156
                จะมากับ CPU i5 เป็นซีรี่ย์รองของ i7
                ข่าวนี้ จริงแท้แค่ไหนไม่ทราบครับ
                ลองดูกันเอาเองนะ
                http://www.unlimitpc.com/index.php?n...n=view&nid=423

Comment

ตอบได้ละเอียดมาก

Comment

เครดิตพี่นู่นู่ค่ะ หนูเคย PM ไปถามเขา หนูก็เลยก็อปจากใน PM มาใส่อีกที อิอิ ขอบคุณนะคะ

Comment

น้องรินทร์นี่เครื่องเทพมากครับแถมความรู้เรื่องคอมแน่นกว่าผมเยอะเลยอ่ะ หุหุ นานๆจะเห็นผู้หญิงสนใจเรื่องพวกนี้แบบละเอียดซักคน

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
                        น้องรินทร์นี่เครื่องเทพมากครับแถมความรู้เรื่องคอมแน่นกว่าผมเยอะเลยอ่ะ หุหุ นานๆจะเห็นผู้หญิงสนใจเรื่องพวกนี้แบบละเอียดซักคน
                        แถมสวยเก๋เท่ห์น่ารักอีกตะหากครับ

Comment

ขอบคุนคร้าบบบบบบบบบ

ทั้งที่ตอบ

และไม่ตอบ

Comment

Working...
                          X