Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแก้หน่อยคับ อาการแจ้งว่า CMOS Settings Wrong

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแก้หน่อยคับ อาการแจ้งว่า CMOS Settings Wrong

คือเป้นดังที่บอกไว้อะคับกด f1 จนตอนนี้มันล็อคพาส เมนบอร์ดโดยที่ผมไม่ได้ตั้งพาสไว้อะงับ

ถอดถ่าน Bios ออกเลยค่ะ (หรือจะเซ็ท Jumper ก็ได้นะคะ แต่คิดว่าถอดถ่านน่าจะง่ายกว่าค่ะ)
    รอสัก 5 นาที รอคอมพ์มันไม่จำค่าก่อน แล้วใส่ถ่านลงไปใหม่ค่ะ
    พอเปิดเครื่องขึ้นมา กด Del เข้า Bios แล้วก็ตั้งค่าใหม่ เช่น วันที่ ไ ฟ แล้วก็เซฟได้เลยค่ะ

Comment

re:

ถอดถ่านออก ประมาณ 30 วินาทีแล้วใส่ใหม่เปิดเครื่องจบ

Comment

บางตัวต้อง ถอน นานครับ ต้องรอให้มัน คลายประจุ จาก C

Comment

แต่บอร์ดผมเพิ่งซื้อได้มะปีที่แล้วนะงับ จะเปนที่ถ่านหรอ

ขอความเหนด้วยคับ

Comment

ลองถอดออกตามที่เค้าบอกกันแล้วหรือยังละครับ ( ลองทำดูก่อนจ้า )

คือที่เค้าแนะนำ เพื่อ ไม่ให้เมนบอร์ดจำค่าทื่เราตั้งไว้ครับ มันจะกลับไปเหมือนตั้งตอนใหม่
            ไม่ได้เป็นที่ถ่านหมดหรือไม่หมดนะครับ ._.V

Comment

ถ่านไม่ได้หมดค่ะ และไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนด้วย
              ถอดเพื่อให้มันลืมค่าที่เคยตั้งไว้ค่ะ ทั้ง error ทั้ง Password จะหายไปทั้งหมดค่ะ
              แล้วก็ตั้งค่าใหม่เซฟเข้าไปแทนน่ะค่ะ

Comment

เดวลองดูคับ แต่พาสเวิด ผมไม่ได้ตั้งนะคับมันมีเอง
                Last edited by luckybelle; 27 Dec 2008, 21:55:26.

Comment

ถอด แล้วก็ลอง ดูมีจั้มเปอร์ด้วยครับ ลองสับ ไปมา ดู แล้วก็ลองเปิดเครื่องใหม่

ว่าแต่บอด์ท่าน ของอะไรกันแน่ครับ จะได้ชี้แนะได้ถูก

Comment

ลองแล้ว เครื่องบูทไม่ติดเลยคับ จอมืด เปิดไม่ติด

ส่วน บอร์ดผม Asrock alife nf6

Comment

เคลม

Comment

มีทางอื่นไหมอะ อยากลองซ่อมดู

Comment

Working...
                        X