overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: Aopen G325 mATX เล็ก ๆ กำลังดี

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

Default Aopen G325 mATX เล็ก ๆ กำลังดี

สวัสดีชาว OCZ ทุกคนครับ หลังจากที่ได้แวะมาชมกระทู้ของบางท่านที่เล่น HTPC ไป ทั้งแบบ HTPC รูปทรงเหมือนแอมป์ , เหมือนเครื่องเสียง , หรือเป็นเคสแบบคอมพิวเตอร์ทั่วไป ก็เลยอยากหามาลองใช้ได้

สำหรับพระเอกของกระทู้นี้คือ เจ้า Aopen G325 ซึ่งเป็นเคส HTPC แบบ mATX รูปทรงสี่เหลี่ยมลูกเต๋านั่นเอง เอาล่ะมาดูสัดส่วนและรายละเอียดของเจ้าตัวนี้กันบ้างว่ามีความพิเศษอย่างไร

ขนาดของรูปทรงเรียกได้ว่ากำลังเหมาะ สามารถตั้งโต๊ะหรือใส่บนชั้นวางได้ไม่ยากเย็นนัก สำหรับเคสตัวนี้มี 3 แบบด้วยกัน คือ สีดำ-ดำ / สีแดง-บรอนซ์เงิน และสีบรอนซ์เงิน-ดำ ราคาอยู่ที่ประมาณพันกว่าบาทเท่านั้น ไม่ร่วม Power supply มาด้วย

ลองมาชมแต่ละส่วนกันเลยดีกว่า

เริ่มจากกล่อง แค่เห็นกล่องที่บรรจุคงไม่ต้องดูไปถึงข้างใน คงคิดว่ามันสวยน่าดู ถูกต้องแล้วครับ มันสวยมาก ๆ และน่าจะถูกใจใครหลาย ๆ คนที่ชอบ mini

มาโชว์ด้านหน้ากันดีกว่า สังเกตจากรูป การดีไซน์เคส ได้ดีไซน์ออกมาเป็น solid (เนื้อเดียวกัน) ทั้งปุ่ม power , ปุ่ม eject และการแบ่่งชั้นต่าง ๆ ก็ทำออกมาได้อย่างลงตัว

โชว์สัดส่วน ๆ ซะหน่อย ยังไม่มีใส้

จากรุปนี้จะเห็นว่า สามารถใส่ HDD ขนาด 3.5" ได้ 2 ลูก และ Optical Drive ได้ 1 ตัว และช่อง ๆ สามารถใส่ตัว LCD และตัวรับของ Remotecom2play ได้ด้วย 1 ช่อง

ส่วนด้านหลังซึ่งเป็นช่อง back panel และ ช่อง slot PCI card ต่าง ๆ ได้ถูกออกมาสำหรับเมนบอร์ดชนิด mATX ครับ

ส่วนที่ใส่ PSU นั้นต้องไปหาขนาดที่พอดีกับช่องใส่่เท่านั้น PSU ขนาดปกติก็ใส่ได้ แต่ต้องเลือกหน่อยเพราะอาจจะไม่ลงล็อก ตอนซื้อผมได้ไปลองตัวที่สามารถใส่ได้ คือ Dtech สีดำ 650watt ,Dtech สีดำ สายถัก 800watt และ Corsiar 460watt ครับ สำหรับ PSU ที่ถอดสายได้ไม่เหมาะอย่างยิ่ง คือไม่สามารถใส่ได้เลย ก่อนซื้อ PSU ควรนำเคสไปลองด้วย

หงายด้านล่าง ก็ทำออกมาได้สวยงามทีเดียว มีฐาน 4 ปุ่มยกสูงประมาณ 3 ซม

สำหรับ front panel ด้านหน้า เมื่อถอดหน้ากากออกมาแล้ว จะพบกับ สวิท power 1 ปุ่ม ไม่มีปุ่ม reset มาให้ มี USB 2.0 ให้ 2 พอร์ต , firewire 1394 ให้ 1 พอร์ม มี sound แบบ HD-audio สีเขียวสำหรับต่อลำโพง และสีชมพูต่อ mic

OverclockZone Member willkungza's Avatar

เจิมคนเเรก เคสเล็กมีปัณหาเรื่องความร้อนปะท่าน

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

มาดูการใส่อุปกรณ์ต่าง ๆ บ้างครับ ว่าใส่ไปแล้วจะอัดแน่นแค่ไหน สำหรับอุปกรณ์ที่ผมเลือกใช้ คือ

AMD Athlon x2 4800+
    Asrock N68PV-GS
    Kingston DDR2 800MHz 2GB
    WD SATA2 250GB
    HIS ATi HD4670 IceQ 512MB
    HP DVD-RW
    FAN 8cm 2ตัว
    PSU Dtech black 650watt

ข้างขวา มันแน่นไปหมด

ข้างซ้าย เหลือพื้นที่ตรงส่วนของ HDD ไว้อีกนิดหน่อย ยังพอหายใจได้

เมื่อใส่ Power supply ไปแล้ว หน้าตาจะออกมาแบบนี้

มาดูด้านหลังกันบ้างดีกว่า ด้านหลังเมื่อใส่ฝาครอบบั้นท้ายลงไป ก็สวยโดดเด่นไม่มีที่ติ (เสีอย่างเดียวมันมีบั้นท้ายข้างเดียว )

มาดูด้านบนกันบ้าง

ประกอบเสร็จก็ค่ำพอดี หลังจากต่อสายอะไรเรียบร้อย เสียบสาย power แลวกดสวิทเปิดเครื่อง
    เคสตัวนี้ก็เปล่งแสงออกมาทันที มาดูกันว่าลำแสงสีฟ้าสวยแค่ไหน

หมดแล้วครับ สำหรับเจ้าเคสตัวนี้

รูปบางส่วนจาก svethardware.cz
    Last edited by Skywalker-; 27 Dec 2008 at 22:36:43.

OverclockZone Member peachtoy's Avatar

หาซื้อได้ที่ไหนครับ

สำหรับความร้อนของตัวนี้ก็พอสมควรครับ เปิดเครื่องประมาณ 3 ชม วัดความร้อนได้

ส่วนตอนเล่นเกมอยู่ทีประมาณ 50 ต้น ๆ ครับ

สำหรับโปรแกรมควบคุมเจ้า HTPC นั้นผมได้เลือก Media Portal มาใช้งาน ซึ่งลักษณะการทำงานของมันก็คล้าย ๆ กับ windows media center ของ Vista ครับ แต่จุดเด่นของมัน คือ
    1.มันนหน้าตาดีกว่า
    2.จัดแบ่งเป็นหมวดหมู่ได้
    3.เวลาเปลี่ยนเพลง หนัง หรือไฟล์มีเดียอื่น ๆ ไฟล์ที่กำลังเล่นอยู่จะถูกย่อให้อยู่มุมซ้ายหรือขวาแล้วแต่ theme ที่เลือก และเล่นไปพร้อม ๆ กัน จะเปลี่ยนไฟล์ก็ไม่รู้สึกสะดุด
    4.สามารถเปลี่ยนธีมได้
    5.สามารถปรับภาพ เสียง และ plug-in เพิ่มเติมได้มากกว่า

Last edited by Skywalker-; 28 Dec 2008 at 02:09:17.

Quote Originally Posted by willkungza View Post
    เจิมคนเเรก เคสเล็กมีปัณหาเรื่องความร้อนปะท่าน
    รีวิวยังไม่เสร็จเลย ท่านมาปาดซะแล้ว

ความร้อนประมาณ 40 ต้น ๆ เท่านั้น ตอนเล่นเกมอยู่ 50 ต้น ๆ
    ส่วน VGA นั้นอุณภูมิอยู่ที่ 40 - 43 เล่นเกมไม่เกิน 50 ครับ เย็นจริง ๆ ตัวนี้

Quote Originally Posted by peachtoy View Post
    หาซื้อได้ที่ไหนครับ
    ผมซื้อที่เซียร์ รังสิต ครับ ไม่รู้ว่าที่ไหนจะมีขายบ้าง

OverclockZone Member RX-8's Avatar

สวย เท่ ดีครับ

OverclockZone Member

งามดีๆ กำลัง หัดเล่น media portal เหมือนกันครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เจ๋งดีครับ เล็กๆสวยดี

OverclockZone Member sawangdee's Avatar
    บ้านเกิดยโสธร ตอนนี้อยู่ กทม. บ้านอยู่ ซ.รามคำแหง 146

ค่าตัวเค้าเท่าไหร่ครับน่าสน แต่ตอนนี้ใช้ icute ibox อยู่ครับ อยากรู้ๆครับรบกวนทีสวย....
    Last edited by sawangdee; 29 Dec 2008 at 13:38:25.

OverclockZone Member trea's Avatar

ผมก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ ติดพัดลมเป่าออก เพิ่มตรงซีพียู

Quote Originally Posted by sawangdee View Post
    ค่าตัวเค้าเท่าไหร่ครับน่าสน แต่ตอนนี้ใช้ icute ibox อยู่ครับ อยากรู้ๆครับรบกวนทีสวย....
    1700 ไม่รวม PSU ครับ , icute box ก็สวย

แต่ถ้าท่านไปดูอีกยี่ห้อหนึ่งชื่อ Thermaltake สวยกว่า เนี๊ยบกว่า ด้านหน้าเคสเหมือนแอมป์เครื่องเสียงเลยครับ

OverclockZone Member idirex2000's Avatar

Quote Originally Posted by Skywalker- View Post
    1700 ไม่รวม PSU ครับ , icute box ก็สวย

แต่ถ้าท่านไปดูอีกยี่ห้อหนึ่งชื่อ Thermaltake สวยกว่า เนี๊ยบกว่า ด้านหน้าเคสเหมือนแอมป์เครื่องเสียงเลยครับ
    ไม่ทราบว่ารุ่นเดียวกับคุณหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    และคุณมี boxมือ2ขายบ้างหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member tuh3008's Avatar
    สวนผัก ตลิ่งชัน

สวยครับ เซียร์ชั้นใหน ร้านชื่อไรครับ เผื่อแวะไปดูมั่ง

K@B
    Guest

ซื้อที่ใหนอ่ะ

OverclockZone Member idirex2000's Avatar

Quote Originally Posted by Skywalker- View Post
    มาดูการใส่อุปกรณ์ต่าง ๆ บ้างครับ ว่าใส่ไปแล้วจะอัดแน่นแค่ไหน สำหรับอุปกรณ์ที่ผมเลือกใช้ คือ

AMD Athlon x2 4800+
    Asrock N68PV-GS
    Kingston DDR2 800MHz 2GB
    WD SATA2 250GB
    HIS ATi HD4670 IceQ 512MB
    HP DVD-RW
    FAN 8cm 2ตัว
    PSU Dtech black 650watt

ข้างขวา มันแน่นไปหมด

ข้างซ้าย เหลือพื้นที่ตรงส่วนของ HDD ไว้อีกนิดหน่อย ยังพอหายใจได้

เมื่อใส่ Power supply ไปแล้ว หน้าตาจะออกมาแบบนี้

มาดูด้านหลังกันบ้างดีกว่า ด้านหลังเมื่อใส่ฝาครอบบั้นท้ายลงไป ก็สวยโดดเด่นไม่มีที่ติ (เสีอย่างเดียวมันมีบั้นท้ายข้างเดียว )

มาดูด้านบนกันบ้าง

ประกอบเสร็จก็ค่ำพอดี หลังจากต่อสายอะไรเรียบร้อย เสียบสาย power แลวกดสวิทเปิดเครื่อง
    เคสตัวนี้ก็เปล่งแสงออกมาทันที มาดูกันว่าลำแสงสีฟ้าสวยแค่ไหน

หมดแล้วครับ สำหรับเจ้าเคสตัวนี้

รูปบางส่วนจาก svethardware.cz
    คุณเบื่อเมื่อไหร่ผมขอซื้อต่อนะ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by idirex2000 View Post
    ไม่ทราบว่ารุ่นเดียวกับคุณหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    และคุณมี boxมือ2ขายบ้างหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณมากครับ
    ผมซื้อที่เซียร์ครับ ไม่แน่ใจว่าหมดหรือยังเพราะตอนไปซื้อผมเห็นเหลือ 2 ตัว

Quote Originally Posted by tuh3008 View Post
    สวยครับ เซียร์ชั้นใหน ร้านชื่อไรครับ เผื่อแวะไปดูมั่ง
    ชั้น 2 ครับ ร้านที่ขาย XFX

Quote Originally Posted by K@B View Post
    ซื้อที่ใหนอ่ะ
    เซียร์ครับ

Quote Originally Posted by idirex2000 View Post
    คุณเบื่อเมื่อไหร่ผมขอซื้อต่อนะ
    ขอบคุณครับ
    คงอีกนานครับ เพิ่งซื้อได้เดือนเดียวเอง

OverclockZone Member dy009's Avatar

สวยดีครับ แต่ตรงใส่พาวเวอร์น่ะ ไม่ค่อยจะชอบเลย

เหอะๆ

Bookmarks

Bookmarks