Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram Bus มีผลต่อการ Overclock หรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram Bus มีผลต่อการ Overclock หรือเปล่าครับ

ต้องการดูหนัง Hi-Def ปัจจุบัน

ผมใช้ E6300 1.8Gh
    Ram DDRII Bus 667 - 2G
    Board GA-965P-DS3 ไม่ทราบว่า Versions อะไร

อยากจะถามว่าถ้าต้องการ Overclock CPU จะไปได้สูงสุดเท่าไร
    จากการสังเกต หากผม Overclock ในส่วนของ Ram Bus แล้ว CPU ไปได้เพียง 2.33 GH
    หากผมจะเปลี่ยน Ram Bus เป็น 1066 หรือมากกว่านั้น จะมีผลต่อการ Overclock หรือเปล่าครับ
    ซึ่งทำให้ CPU อาจไปได้มากกว่า 2.33 หรือเท่าไรก็ตาม ที่เพียงจะเล่นหนังโดยไม่กระตุก

แล้วมีวิธีสังเกตอย่างไรว่า Board เป็น Versions อะไร แล้ว Bios รองรับ Ram Bus ที่เท่าไร

หรือทางเลือกอีกทางคือ ไม่เปลี่ยน Ram แต่เปลี่ยน CPU แทน แล้ว Board จะรองรับหรือเปล่า
    ถ้าเปลี่ยน ควรจะใช้ CPU ตัวไหนดีครับ
    ว่ากันต่อถึงขึ้นต้องเปลี่ยน Ram ระหว่าง DDRII หรือ DDRIII ดีครับ
    เลยไปอาจจะต้องเปลี่ยน Board หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ram bus เหมือนเป็นการการันตรีว่าแรมตัวนี้ลากไปไกลแน่ๆ อย่างน้อยบัส1066 ไม่ต้องลุ้น ไม่เหมือนซื้อแรม667 800 บ้านๆมาแล้วอัด ไปอย่างมากก็1000นิดๆ ยกเว้นพวก D9 kingston อะไรเทือกนั้น หรือยี่ห้ออื่นๆ

บัสram ตัน มีผลสุดๆ แรมตันเท่าไหร่ bus ระบบก็ได้แค่นั้นแหละครับ (ยกเว้นพวกตันบัส600 แล้วmobo แระอื่นๆไปไม่ไหว เหอๆ)

Comment

E6300 ดู Hi-Def ได้โดยไม่ต้อง OC ครับ

ผมดูที่ 1080P

Comment

เน้นชิพเป็นหลักครับ

Comment

เอาเป็นว่า ถ้าเพิ่มfsb บัสแรมจะเพิ่มตามน่ะครับ ถ้าอยากลากไปไกลๆก้เลยต้องทดแรมลงเพื่อกันแรมตันไว
          แต่ถึงจะทดยังไงมันก้ตันได้อยู่ดี ถ้าบัสแรมตันก้ไม่สามารถลากfsbต่อไปได้น่ะครับ
          มันก้ตันอยู่แค่นั้น แรมบ้านๆตันแหลกไม่ค่อยถึง1000อยู่แล้ว ถ้าซื้อ1066มา ก้ตันเกิน1000มานิดๆ หรืออาจจะเกินเป็นร้อยก้แล้วแต่แรมมัน

Comment

Working...
          X