overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: อยากใช้ battery นานๆ

OverclockZone Member whitegaia's Avatar

Default อยากใช้ battery นานๆ

ตอนนี้ใช้ acer 4520gอยู่ครับ

อยู่ได้ประมาน2ชม. ที่การทำงานต่ำๆ เล่นเน็ต พิมงาน

อยากทราบว่ามีวิธีให้มันอยู่ได้นานกว่านี้มั้ยครั้บ

ปล. มีวิธีลดการทำงานของgpuให้เหลือน้อยๆได้มั้ยครับ จะได้ประหยัดแบต

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ไม่มีครับพี่น้อง CPU AMD กินไฟครับพี่น้อง

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ปกติ window จะตั้งค่าไว้ให้มีการประหยัดพลังงานของ GPU อยู่แล้วนะครับ
    ( แต่อาจจะไปปรับได้อีก ) ในโหมดปรับแต่ง ( Win XP )
    Properties>Settings>Advanced ( จากนั้นต้องไปรื้อดูในแผงควบคุม )
    ถ้า Vista ก็จะมีให้ปรับการใช้แบตตอรี่ที่มีความสัมพันธ์กับการทำงานช้าเร็ว
    ที่เห็นได้ชัดเวลาดูแบตตอรี่อยู่แล้วครับ

การช่วยประหยัดไฟ NB วิธีง่ายๆก็ยังมีอีกนะครับ เช่น ลดแสงของจอลง
    ( พวก Briness ) ยิ่งลดมากก็ยิ่งประหยัดมากครับ แต่อาจจะมองไม่เห็น
    การปิดโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ออกก็มีผลเป็นอย่างมากครับ เพราะโปรแกรมบางตัว
    จะต้องมีการสำรองพื้นที่ไว้ใน Ram ที่ต้องใช้ไฟหล่อเลี้ยง
    บางตัวมีการประมวลผลตลอดเวลา
    ปรับสิ่งที่ไม่จำเป็นใน msconfig ออกก็ดีครับ เพราะมันจะช่วยในเครื่องรันได้ไวขึ้น
    ลดภาระการทำงานลง
    พวก สิ่งที่ input เข้ามาใน NB ที่กินไฟสุดๆเช่น External DVD หรือพวก HDD Ex <--- โคตรกินไฟ
    ถ้าไม่ใช้งานแล้วก็ถอดออกเลยครับ ช่วยได้มากโขเลย ถ้าถึงขีดสุดจริงๆแบบว่าไฟจะหมดแล้ว
    ก็ถอดเมาส์ออกใช้ทัชแพดเอาก็จะช่วยได้อีกนิดนึง

จริงๆแล้วยังมีอีกหลายวิธีที่ช่วยได้ครับ แต่มันไม่ค่อยมีวิธีตรงๆตัว จะมีแต่วิธีอ้อมๆ
    ที่เกิดจากพฤษติกรรมการใช้งานของคนใช้

สมมติว่าอยากได้วิธีที่ตรงตัวอย่างที่สุดเลย ก็คือการเพิ่มปริมาณความจุของแบตตอรี่ครับ
    เปลี่ยนจาก 6cell เป็น 9 cell อะไรแบบนั้น อันนี้จะยืดเวลาได้อีกนานเลยครับ
    แลกกับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมาด้วย ( 9 cell หนักเอาเรื่อง )

เหมือนเคยเห็น NB ของ Lannovo สามารถยัดแบตได้ถึง 2 ตัว ( เมพขิงๆ )
    ไม่แน่ใจว่ารุ่นไหน

OverclockZone Member whitegaia's Avatar

อือมมมมม แล้วถ้าใช้พวกโปรแกรมOCมาลากgpuลง จะช่วยประหัดมั้ยครับเนี่ย!!!

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Quote Originally Posted by whitegaia View Post
    ตอนนี้ใช้ acer 4520gอยู่ครับ

อยู่ได้ประมาน2ชม. ที่การทำงานต่ำๆ เล่นเน็ต พิมงาน

อยากทราบว่ามีวิธีให้มันอยู่ได้นานกว่านี้มั้ยครั้บ

ปล. มีวิธีลดการทำงานของgpuให้เหลือน้อยๆได้มั้ยครับ จะได้ประหยัดแบต
    อยู่ที่callของแบตครับ โดยปกติจะเป็นแบบ6call ถ้าจะให้อึดก็ 9-12callครับ

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

ถ้าการ์ดจอ nVidia มันมี Powermizer ครับ

ปรับให้ GPU ทำงานน้อยลง

ใช้พวกโปรแกรม NHC ลองดูก้ได้ครับ

ถ้าลงทุนเยอะหน่อยก็เพิ่มแบตเป็น 12 Cell ครับ

แบตของ ACER มีให้เพิ่มด้วยหรอครับ?

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ลดความสว่างหน้าจอ ปิดเสียง ไม่ใช้เมาส์ ปิดWLan>> แล้วจะเล่นเนตไงอ่าเนี่ย

OverclockZone Member Violent's Avatar

วิธี ตรงสุด ก็อย่างที่เขา บอกแหละจ้ะ เปลี่ยนแบท เพิ่มขนาดความจุ มีหลายแบบนะ ไปเชคดู แต่หนัก (ไม่ได้พูดเล่น หนักจิงๆ)

เปิดโปรแกรมให้น้อยที่สุด
    ปรับลดความสว่างหน้าจอ ปิด Disabal ทุกอย่างที่ต้องนั้นไม่ได้ใช้

ปิด พวก on-access scan แต่ระวังติดไวรัสแทน
    ปิดพวก Image Drive นี้้ก็ช่วยได้เยอะ
    ปิดเสียง ไม่ใช้ ลดเสียงนะ ให้ดี disab;e soundcard
    diable DVD driver
    อย่าง bluetooth ชอบมีคนลืมปิด
    ถ้าใช้ เม้า usb กะ ปิด touchpad ซะ

สรุปยังทำงาน อะไรได้ไหมหว่านั้น - -

อีกวิธีง่ายๆ พก แบทสำรองอีกก้อน

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ถ้า GPU ของ NV มันมีการลด Speed เพื่อประหยัดไฟน่ะครับ

ส่วน CPU AMD กินไฟหรอ ผมว่าก็จริงนะ แต่ไม่ค่อยเท่าไร เพราะ Asus A8JR ใช้ T5500 แบทมานได้ 3h - 3h 15min นะ เครื่องผมอยู่ได้ 2 h 45 min - 3h นะ Mode เดียวกันเนี่ยแหล่ะ(ประหยัดไฟ) แต่ต้องใช้ Driver 178.13 นะครับ

ส่วน Batt ผมว่าเลิกหวังเหอะ เพิ่มขนาดไปก็เท่านั้น เปลือง + หนัก ผมว่าหา n/b จอเล็กๆ Cpu ไม่ต้องแรง จะดีกว่าครับ

OverclockZone Member taxi22542's Avatar

ปรับแสงหน้าจอ
    ปรับนุ่น
    ปรับนี่

เยอะ แต่ก้ไม่ค่อยต่างเท่าไร

OverclockZone Member

NB ระดับนี้ ได้ 2 ชั่วโมงกว่าๆ ก็เก่งแล้วละครับ F8SN ของผมก็ 2 ชั่วโมง 15 นาที ในโหมดประหยัดไฟ
    เพราะ NB พวกนี้ออกแบบมาใช้เล่นเกมส์มากกว่าประหยัดพลังงานครับ

OverclockZone Member Violent's Avatar

เห็นเขาว่าของพวก ailian ware ใช้ได้ 8 ชม นิ จิงเปล่า

ด้วยราคา 200K?

อืออ 200k ดาวบ้านดีกว่าครับ

ส่วนวิธีต่างๆที่กล่าวมา ก็ทำหมดแล้วล่ะครับ

ยังไงก็ขอบคุณนะครับบบ ความรู้เยอะแยะเลย อิอิ

Bookmarks

Bookmarks