Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากใช้ battery นานๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากใช้ battery นานๆ

ตอนนี้ใช้ acer 4520gอยู่ครับ

อยู่ได้ประมาน2ชม. ที่การทำงานต่ำๆ เล่นเน็ต พิมงาน

อยากทราบว่ามีวิธีให้มันอยู่ได้นานกว่านี้มั้ยครั้บ

ปล. มีวิธีลดการทำงานของgpuให้เหลือน้อยๆได้มั้ยครับ จะได้ประหยัดแบต

ไม่มีครับพี่น้อง CPU AMD กินไฟครับพี่น้อง

Comment

ปกติ window จะตั้งค่าไว้ให้มีการประหยัดพลังงานของ GPU อยู่แล้วนะครับ
      ( แต่อาจจะไปปรับได้อีก ) ในโหมดปรับแต่ง ( Win XP )
      Properties>Settings>Advanced ( จากนั้นต้องไปรื้อดูในแผงควบคุม )
      ถ้า Vista ก็จะมีให้ปรับการใช้แบตตอรี่ที่มีความสัมพันธ์กับการทำงานช้าเร็ว
      ที่เห็นได้ชัดเวลาดูแบตตอรี่อยู่แล้วครับ

การช่วยประหยัดไฟ NB วิธีง่ายๆก็ยังมีอีกนะครับ เช่น ลดแสงของจอลง
      ( พวก Briness ) ยิ่งลดมากก็ยิ่งประหยัดมากครับ แต่อาจจะมองไม่เห็น
      การปิดโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ออกก็มีผลเป็นอย่างมากครับ เพราะโปรแกรมบางตัว
      จะต้องมีการสำรองพื้นที่ไว้ใน Ram ที่ต้องใช้ไฟหล่อเลี้ยง
      บางตัวมีการประมวลผลตลอดเวลา
      ปรับสิ่งที่ไม่จำเป็นใน msconfig ออกก็ดีครับ เพราะมันจะช่วยในเครื่องรันได้ไวขึ้น
      ลดภาระการทำงานลง
      พวก สิ่งที่ input เข้ามาใน NB ที่กินไฟสุดๆเช่น External DVD หรือพวก HDD Ex <--- โคตรกินไฟ
      ถ้าไม่ใช้งานแล้วก็ถอดออกเลยครับ ช่วยได้มากโขเลย ถ้าถึงขีดสุดจริงๆแบบว่าไฟจะหมดแล้ว
      ก็ถอดเมาส์ออกใช้ทัชแพดเอาก็จะช่วยได้อีกนิดนึง

จริงๆแล้วยังมีอีกหลายวิธีที่ช่วยได้ครับ แต่มันไม่ค่อยมีวิธีตรงๆตัว จะมีแต่วิธีอ้อมๆ
      ที่เกิดจากพฤษติกรรมการใช้งานของคนใช้

สมมติว่าอยากได้วิธีที่ตรงตัวอย่างที่สุดเลย ก็คือการเพิ่มปริมาณความจุของแบตตอรี่ครับ
      เปลี่ยนจาก 6cell เป็น 9 cell อะไรแบบนั้น อันนี้จะยืดเวลาได้อีกนานเลยครับ
      แลกกับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมาด้วย ( 9 cell หนักเอาเรื่อง )

เหมือนเคยเห็น NB ของ Lannovo สามารถยัดแบตได้ถึง 2 ตัว ( เมพขิงๆ )
      ไม่แน่ใจว่ารุ่นไหน

Comment

อือมมมมม แล้วถ้าใช้พวกโปรแกรมOCมาลากgpuลง จะช่วยประหัดมั้ยครับเนี่ย!!!

Comment

Originally posted by whitegaia View Post
          ตอนนี้ใช้ acer 4520gอยู่ครับ

อยู่ได้ประมาน2ชม. ที่การทำงานต่ำๆ เล่นเน็ต พิมงาน

อยากทราบว่ามีวิธีให้มันอยู่ได้นานกว่านี้มั้ยครั้บ

ปล. มีวิธีลดการทำงานของgpuให้เหลือน้อยๆได้มั้ยครับ จะได้ประหยัดแบต
          อยู่ที่callของแบตครับ โดยปกติจะเป็นแบบ6call ถ้าจะให้อึดก็ 9-12callครับ

Comment

ถ้าการ์ดจอ nVidia มันมี Powermizer ครับ

ปรับให้ GPU ทำงานน้อยลง

ใช้พวกโปรแกรม NHC ลองดูก้ได้ครับ

ถ้าลงทุนเยอะหน่อยก็เพิ่มแบตเป็น 12 Cell ครับ

Comment

แบตของ ACER มีให้เพิ่มด้วยหรอครับ?

Comment

ลดความสว่างหน้าจอ ปิดเสียง ไม่ใช้เมาส์ ปิดWLan>> แล้วจะเล่นเนตไงอ่าเนี่ย

Comment

วิธี ตรงสุด ก็อย่างที่เขา บอกแหละจ้ะ เปลี่ยนแบท เพิ่มขนาดความจุ มีหลายแบบนะ ไปเชคดู แต่หนัก (ไม่ได้พูดเล่น หนักจิงๆ)

เปิดโปรแกรมให้น้อยที่สุด
                  ปรับลดความสว่างหน้าจอ ปิด Disabal ทุกอย่างที่ต้องนั้นไม่ได้ใช้

ปิด พวก on-access scan แต่ระวังติดไวรัสแทน
                  ปิดพวก Image Drive นี้้ก็ช่วยได้เยอะ
                  ปิดเสียง ไม่ใช้ ลดเสียงนะ ให้ดี disab;e soundcard
                  diable DVD driver
                  อย่าง bluetooth ชอบมีคนลืมปิด
                  ถ้าใช้ เม้า usb กะ ปิด touchpad ซะ

สรุปยังทำงาน อะไรได้ไหมหว่านั้น - -

อีกวิธีง่ายๆ พก แบทสำรองอีกก้อน

Comment

ถ้า GPU ของ NV มันมีการลด Speed เพื่อประหยัดไฟน่ะครับ

ส่วน CPU AMD กินไฟหรอ ผมว่าก็จริงนะ แต่ไม่ค่อยเท่าไร เพราะ Asus A8JR ใช้ T5500 แบทมานได้ 3h - 3h 15min นะ เครื่องผมอยู่ได้ 2 h 45 min - 3h นะ Mode เดียวกันเนี่ยแหล่ะ(ประหยัดไฟ) แต่ต้องใช้ Driver 178.13 นะครับ

ส่วน Batt ผมว่าเลิกหวังเหอะ เพิ่มขนาดไปก็เท่านั้น เปลือง + หนัก ผมว่าหา n/b จอเล็กๆ Cpu ไม่ต้องแรง จะดีกว่าครับ

Comment

ปรับแสงหน้าจอ
                      ปรับนุ่น
                      ปรับนี่

เยอะ แต่ก้ไม่ค่อยต่างเท่าไร

Comment

NB ระดับนี้ ได้ 2 ชั่วโมงกว่าๆ ก็เก่งแล้วละครับ F8SN ของผมก็ 2 ชั่วโมง 15 นาที ในโหมดประหยัดไฟ
                        เพราะ NB พวกนี้ออกแบบมาใช้เล่นเกมส์มากกว่าประหยัดพลังงานครับ

Comment

เห็นเขาว่าของพวก ailian ware ใช้ได้ 8 ชม นิ จิงเปล่า

ด้วยราคา 200K?

Comment

อืออ 200k ดาวบ้านดีกว่าครับ

ส่วนวิธีต่างๆที่กล่าวมา ก็ทำหมดแล้วล่ะครับ

ยังไงก็ขอบคุณนะครับบบ ความรู้เยอะแยะเลย อิอิ

Comment

Working...
                            X