Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง การประหยัดไฟ+ความร้อน ของ PC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง การประหยัดไฟ+ความร้อน ของ PC

เงื่อนไขคือ [เล่นเกม เปิด24ชม.] อยากรู้ไว้เป็นความรู้อ่าครับ

1.การคำนึงถึงการประหยัดไฟ ดูจาก ส่วนไหนได้บ้าง

2.เรื่องความร้อนด้วยครับ เพราะเปิด 24 ชม. ต้องเลือกยังไง

3.โดยปกติ PC กินไฟเยอะไหมครับ โดยทั่วไปเลยอ่าครับ(ในสเปคเล่นเกมส์)

ขอบคุณครับ

1. ต้องดูอัตราการกินไฟ รวมของอุปกรณ์ทุกชิ้นในเครื่องนะครับ (หลัก ๆ เลย ก็ CPU / VGA / HDD) - ถ้าเน้นประหยัดไฟจริง ๆ คงต้องมองเป็น Intel ที่ความละเอียดในการผลิต 45 nm เป็นหลักครับ นาทีนี้...

2. ความร้อนเนี่ย คงต้องมาดูเรื่องการระบายอากาศภายในเคสเป็นสำคัญ - แต่ยังไง Intel ก็ให้ความร้อนของระบบโดยรวม น้อยกว่า AMD วันยังค่ำ

3. (รายละเอียดตามข้อ 1.)

น่าจะมีสเปคเครื่องคร่าว ๆ มาสักหน่อยนะครับ จะได้รู้ว่าเล็งไว้อยู่ในระดับไหน

ไม่งั้นก็แนะนำไม่ถูกเหมือนกัน...
    Last edited by nocturne; 29 Dec 2008, 05:53:21.

Comment

Working...
    X