Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะใช้Notebook แบบเสียบปลั๊ก ควรถอด แบตออกไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะใช้Notebook แบบเสียบปลั๊ก ควรถอด แบตออกไหมครับ

ถ้าเวลาเราใช้notebook แล้วต่อเสียบปลั๊กไฟบ้าน ควรจะถอดแบตออกไหมครับ

ไม่ต้องครับ

เมื่อแบตเต็ม

ไฟจะเข้าเครื่องโดยตรงครับ

ถ้าถอดแบต แล้วไฟดับ เมนบอดพัง ไม่คุ้มกันเลยครับ

อิอิ

Comment

ไม่ต้องครับพี่น้องเพราะ เวลาที่ไฟตก มันจะช่วยรักษาเครื่องให้ไม่เสียหาย

ถอตไม่ถอต มีค่าเท่ากันครับ เพราะแบตมีอายุการใช้งานของมันครับพี่น้อง

Comment

เห็นด้วยครับ

Comment

กรณีนี้ ต้องมองด้วยครับว่าแบตที่ท่านใช้เป็น Li-ion รึเปล่า
          ถ้าเป็น ก็ตาม Rep บนครับ

แต่ถ้าไม่ ในกรณีที่เป็น NB ที่ซื้อมานานมากแล้ว ( ราวๆ 3-4 ปีก่อน )
          จำไมไ่ด้ว่าสมัยนั้นเรียกว่าแบตอะไร ( มันจะเป็นแท่งแบนๆสี่เหลี่ยมผืนผ้า )
          อันนั้นถ้าเสียบคาไว้ แบตจะเสื่อมครับ ดังนั้นเรื่องเทคนิกเกี่ยวกับการถอดแบต
          ออกแล้วเสียบไฟ จึงเป็นเรื่องของ NB ในสมัยก่อนครับ

Comment

ถ้าเครื่องร้อนมากๆ ประมาณ 80 องศาขึ้นไป การเสียบแบตจะมีส่วนทำให้แบตเสื่อมเร็วด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by papermoon View Post
              ถ้าเวลาเราใช้notebook แล้วต่อเสียบปลั๊กไฟบ้าน ควรจะถอดแบตออกไหมครับ
              ไม่ต้องครับเป็นตัวสำรองไฟ มีคนถอดแบตแล้วไฟตกเสียไปหลายคนแล้ว อีกอย่างมันก็ไม่ได้ชาต ตลอด ของผมมันจะชาตที่95เปอร์นี่มั้ง

Comment

ไม่ต้องครับ แบตมันเสื่อมตาม

Comment

แบตมันค่อยๆชาร์จตาม cycle อยู่แล้ว (ไม่ใช่ว่า 1 ครั้งก็ 1 รอบ) ไม่ต้องห่วงหรอกว่าจะเสื่อมเร็ว เสียบไฟคาไว้ตลอดได้เลย เพราะเวลาแบตมันเต็มมันก็จะดับไปเอง แล้วต่อเข้าที่เครื่องโดยตรงครับ ลองคิดดูว่าเวลาไฟตก ไฟดับ เครื่องไม่มีสำรองไฟ (เปรียบเสมือน UPS นั่นแหล่ะ) คอมเจ๊งกันพอดี...

Comment

ไม่ควรครับ

Comment

Working...
                    X