Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ usb ช๊อตตอนไฟกระชาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ usb ช๊อตตอนไฟกระชาก

อาการมันคือว่าเวลามีการกระชากไฟ usb ผมมันจะดับเช่นเปิดไฟห้องหรือเปิดลำโพง keyboard ไฟจะดับและจอยเกมส์ใช้งานไม่ได้ แต่ว่าเมาส์ไม่เป็นไรใช้งานได้ปกติ ลองสลับช่องดูหมดทุกช่องก็เป็นเหมือนกันหมด ตอนแรกนึกว่าเป็นที่คีบอร์ด แต่ลองเปลี่ยนช่องเสียบทุกช่อง ทดสอบเปิด-ปิดไฟห้องดูมันก็ดับหมดทุกช่อง ทดสอบกับจอยก็เป็นเหมือนกันกับคีย์บอร์ด แต่แปลกคือเมาส์ไม่เป็นอะไรเลย เมาส์ใช้ได้หมดทุกช่อง ก็เลยลองเปลี่ยน supply ดูมันก็ยังไม่หายอีก ผมคิดไม่ออกแล้วว่ามันเป็นที่อะไร หรือมันจะเป็นที่เมนบอร์ดครับ ผมใช้ gigabyte ep35 ds3p ใครรู้ว่ามันเป็นที่อะไรช่วยบอกหน่อย ขอบคุณครับ
    Last edited by gcs_7; 28 Dec 2008, 12:47:38.

ลองเสียบusb ข้างหน้าดูยังครับ ถ้าไม่เป็นไรusb ข้างหลังคงเสีย แต่ให้แน่ใจรื้ออกมาใช้นอกเคสดูมัน M/B มันอาจจะช๊อตกับเคส

Comment

ลองแล้วครับ ข้างหน้าก็เป็น ถ้ารื้อเคสสงสัยต้องรอพรุ่งนี้ แล้วจะมารายงานผลนะครับ

Comment

Working...
      X