Announcement

Collapse
No announcement yet.

- พี่ค้าบๆๆ ลง windows ด้วย STAT II ยังไงคับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• - พี่ค้าบๆๆ ลง windows ด้วย STAT II ยังไงคับ..

T_T คือว่า.. mainboard ของผมมี ATA กะ SATA แล้วผมซื้อ HDD ตัวใหม่มาเป็น SATA II แล้วลง windows ไม่ได้อะคับ ทำไงดี แต่ตอน boot ตอนแรก มันเจอ HDD นะคับ แต่พอ boot ด้วย CD (จะลง windows) windows มันบอกว่าไม่เจอ HDD ซะงั้น ถ้าต้องใช้ driver โหลดที่ไหนค้าบบบ ขอบคุณค้าบบบ (-/\-)

จริงๆ ถ้าบอร์ดไม่มี sata2 ก็สามารถใช้ HDDแบบ sata2 ได้เช่นกัน แต่ข้อมูลก็จะโอนถ่านแค่ sata1 ทีนี้ น้องบอกว่า น้องตั้งบูต ให้อ่าน cdrom เพื่อลงวินฯ ก็ถูกแล้วงัยครับ ไม่เห็นเกี่ยวเลยว่า เครื่องจะมองเห็นหรือไม่เห็น HDD ถ้าน้องตั้งค่าให้บูตโดย HDD แล้วเครื่องมองไม่เห็น HDD นี้สิ HDD อาจจะเสียก็ได้นะ เพราะการ format HDD ก็ต้องใช้ความระมัดระวังมากทั้งเรื่องของกระแสไฟด้วย ไม่ควรให้ไฟดับ กระชาก กระตุก เพราะเหล่านี้ ทำให้ HDD เสียแน่นอน ถ้าน้องจะลง win เนี้ย แสดงว่าน้องเสร็จขั้นตอนformat แล้ว ถ้าformat แล้ว ลงwinไม่ผ่านนี้ ก็อาจจะเกิดปัญหาขึ้นสักอย่างแน่นอน น้องลอง format อีกครั้งหนึ่ง แล้วลงwin อีกรอบ คิดว่าน่าจะได้ แต่ถ้าไม่ได้ แนะนำให้เอาเข้าศูนย์เลยคับ

Comment

ขอบคุณคับพี่ แต่ว่าขั้นตอนตอนลง windows อ่าคับ มันบอกว่า can not detect your harddrive อ่าคับ.. แล้วก็บอกให้ กด F3 เพื่อ exit แต่ตัว mainboard เองอ่ามองเป็น harddisk ครับ รบกวนตอบหน่อยคับ..

Comment

ไม่แน่ใจ ยังใช้ ATA ธรรมดาอยู่ แต่อ่านๆมา ต้อง set jumper ให้เป็น sata1 ก่อนหรือเปล่าครับ ส่วนเรื่อง driver ลองหา กระทู้เก่าๆ มีบอกครับ

Comment

ขอบคุณมากๆ คับ เดี๋ยวกลับไปอ่าน manual ก่อน

Comment

บอร์ดมองไม่เห็น SATA อ่ะ ต้องทำแผ่นไดเวอร์ SATA ใส่แผ่นฟร๊อบปี้ดิสซะก่อน(จะมีไดเวอร์ในแผ่นไดเวอร์ที่มากับบอร์ด)
            พอทำแผ่นฟ๊อปปี้ดิสเสร็จ ตอนลงวินโดว์ หลังจากกดปุ่มใดๆเพื่อเข้าขั้นตอนมันจะมีหน้านึง
            ที่ให้เรา กด F6 ขั้นตอนนั้นละครับ กด F6 เลย แล้วมันจะขึ้นข้อความบอกให้เรากด S

หลังจากนั้นก็นำแผ่นไดเวอร์ SATA ที่เป็น ฟ๊อปปี้ดิส ใส่เข้าไปในเครื่อง แล้วกด Enter
            มันก็จะอ่านข้อมูลไปจนเสร็จ แล้วก็จะเข้าหน้าลงวินโดว์ไปตามปกติ

***แต่มีวิธีง่ายกว่าแต่ต้องเสียตังค์เอาล่ะ ซื้อวินโดว์(แผ่นเอื้ออาทร 100 บาท) เวอร์ชั่น
            ใหม่ๆ อย่าง เวอร์ชั่น9(ผมใช้อยู่) มันใส่ไดเวอร์ SATA มาให้ครบเลย จบในขั้นตอนเดียว
            ไม่ต้องไปทำแบบที่ว่ามาข้างบน

....จบข่าว

Comment

ขอบคุณ คุณ pann มากครับ
              เย็นนี้ไปหาแผ่นเอื้ออาทรดีกว่า เพราะเครื่องผมไม่มี floppy อิอิ
              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
              X