Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาโน๊ตบุ๊ค มาใช้ที่จีน เสียบไฟได้ตามปกติหรือเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาโน๊ตบุ๊ค มาใช้ที่จีน เสียบไฟได้ตามปกติหรือเปล่าครับ

เผอิญมาจีน แล้วหิ้วมาด้วย แต่ยังไม่แน่ใจเสียบ adaptor ได้เลยหรือเปล่า กลัวบึ้ม ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ แต่บน adaptor มันเขียน made in china ก็น่าจะได้อยู่นะ แต่ไม่ชัวร์ ตอนนี้เลยใช้แบตไปก่อน ของผม vaio z ครับ

ขอบคุณครับ

เท่าที่เคย ใช้ได้นะ
    (sony TX)

Comment

ได้ครับ

Comment

จีน ใช้ได้จ้ะ 220V เหมือน ไทยเลย รูปลั๊ก นี้ไม่แน่ใจ บางที่กะมีแปลกๆ แต่ส่วนใหญ่ กะเสียบได้หมดนะ

Comment

มันต้องดูความถี่ด้วยไม่ใช่เหรอครับ ของไท 50 Hz อะ

ต้องดูที่อะแดปเอตร์อะครับ มันจะมีช่วงที่ใช้งานได้บอกอยู่ครับ

Comment

แล้วถ้าหิ้วมาจากอเมริกาละครับ เมกาใช้ ไฟ220v 50Hz เหมือนไทยเปล่า

Comment

Originally posted by papermoon View Post
              แล้วถ้าหิ้วมาจากอเมริกาละครับ เมกาใช้ ไฟ220v 50Hz เหมือนไทยเปล่า
              ไม่ครับ รู้สึกว่า volt มันจะต่ำกว่านะครับ แต่ไม่ได้หมายความว่าจะใช้ในไทยไม่ได้นะครับ

ต้องดูด้วยครับว่าอะแดป มันมีช่วงการรองรับได้เท่าไร อาจจะรับของไทยได้ด้วยก้อเป็นไปได้ครับ

Comment

adaptorส่วนใหญ่มันใช้ได้ทั่วโลกนะครับ เพราะมันเป็น auto switching เสียบเล่นอย่างเดียว

ผมเอาnotebookที่ซื้อจากไทย ไปใช้ที่จีน3ปี ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ได้ตามปรกติ
                เมื่อ4เดือนที่แล้วซื้อnotebookใหม่ที่แคนาดา เอามาใช้ที่ไทย ก็ไม่มีปัญหาอะไร

แต่ถ้าให้ชัวร์ดูตรงadaptorด้วยก็ดีนะครับ

Comment

ไม่ต้องคิดอะไรมากนะครับ

ดูที่ adapter ถ้าเขียนว่า 110 - 220 Voltage ที่ไหนในโลกก็ใช้ได้ครับท่าน

จริง adapter จะออกแบบที่ 75 - 250 Voltage

ส่วน Hz 50 - 60 Hz ไม่มีผลครับ เพราะ adapter == Switching Power Supply ใช้ Diode bridge อยู่แล้วไม่มีปัญหา

Comment

ดูที่ แดปเตอร์ครับ

อเมกา 110v ป่ะ

แต่ แดปเตอร์จัดการให้โลด

Comment

ได้ครับ ตอนนี้ผมก็อยู่ที่จีนเหมือนกันครับ

หิ้วมาจากไทยเหมือนกัน เสียบได้ครับ

Comment

เรียน ไฟฟ้า แต่ ไม่รู้เรื่อง เลยนะเนี่ย เรา อิอิ

Comment

Working...
                        X