Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขณะกำลังก๊อปปี้ไฟล์ใหญ่ๆหรือไฟล์เยอะๆแล้วทำให้คอมพ์แฮ้งค์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขณะกำลังก๊อปปี้ไฟล์ใหญ่ๆหรือไฟล์เยอะๆแล้วทำให้คอมพ์แฮ้งค์

ขอรบกวนสอบถามผู้รู้ครับว่า ขณะกำลังก๊อปปี้ไฟล์ใหญ่ๆหรือไฟล์เยอะๆแล้วทำให้คอมพ์แฮ้งค์
    นี่ จะเกี่ยวข้องกับเมนบอร์ดใกล้พังหรือไม่ครับ เพราะ
    มีข้อความขึ้นเตือนเกี่ยวกับ I/O PORT อะไรทำนองเนี้ยน่ะครับ
    ลองทั้งวินโดว์ส XP PRO SP2 หรือ SP3 หรือ VISTA ULTIMATE SP1 ก็มีอาการดังกล่าว
    เกิดขึ้นครับ...ลองบู๊ตจาก H/D 2 ตัวก็แล้ว ก็ยังเป็นครับ
    ผู้รู้กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับว่า ปัญหาดังกล่าวเกี่ยวข้องกับซอฟท์แวร์ หรือ
    ฮาร์ดแวร์..และจะตรวจสอบสาเหตุของปัญหาได้หรือไม่อย่างไร หรือจะแก้ไขได้หรือไม่อย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ
    สเป็คคอมพ์คือ
    Q9450 NO OC
    TRUEBLACK
    P5Q DELUXE
    G.SKILL 2X2GB PK1066MHZ
    EVGA GTX260 CORE216 SE
    AUDIGY 4 PRO
    H/D IDE SEAGATE 200 GB & 250 GB
    LIBERTY 620W
    ผมไม่มีคอมพ์ตัวอื่นที่จะลองสลับสับเปลี่ยนอุปกรณ์ทดสอบว่าเป็นปัญหาที่ชิ้นส่วนใดนะครับ
    Last edited by dragon_horse; 28 Dec 2008, 19:09:43.

มันเป็น NTFS ป่าวอะ

Comment

เป็นที่ สาย sata รึเปล่า

Comment

ถ้า cop ไฟล์ใหญ่ๆ อย่าไปยุ้งกับมันครับ ปล่อยมันไว้เฉยๆ ถ้าไปเปิดๆโปรแกรมหรือทำไร มันจะค้างๆครับ

Comment

Copy จาก CD หรือ DVD Drive หรือป่าว
          ถ้าใช่อาจเกิดจาก Files เสีย หรือ Drive อ่านไม่ทัน

Comment

อยากทราบครับ
            Last edited by sompolli; 29 Dec 2008, 10:48:56.

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับที่กรุณาช่วยชี้แนะ

อ้างอิง:
              ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kgb99 มันเป็น NTFS ป่าวอะ

DRIVE C: FAT32
              DRIVE อื่นๆ : NTFS
              ปัญหาเกิดระหว่างก๊อปปี้จาก DRIVE NTFS ไป DRIVE FAT32 แต่ไฟล์ที่ผมกำลังก๊อปปี้ใหญ่
              ประมาณ 1กิ๊กกว่าเองนะครับ...
              ทราบมาว่าถ้าเป็นไฟล์ขนาด 4 กิ๊กจะมีปัญหาถ้าก๊อปปี้ลงในไดรฟ์ FAT32 ผมมารู้ตอนติดตั้งเกม
              FALLOUT3 & GTA IV ลงใน DRIVE อื่นๆ ตอนนั้นยังเป็น FAT32 ทำให้ติดตั้งเกมไม่สำเร็จ
              จึงแปลงเป็น NTFS ก็สามารถติดตั้งได้ แต่ไดรฟ์ซี ผมไม่ได้แปลงเป็น NTFS เพราะผมไม่ชอบ
              ติดตั้งเกมลงไดรฟ์ซี น่ะครับ
              ตามที่ท่านว่านี่...เป็นเพราะไม่ใช่ไดรฟ์แบบ NTFS หรือครับ?

อ้างอิง:
              ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jackson เป็นที่ สาย sata รึเปล่า

หมายถึงผมเสียบสาย SATAที่ต่อกับฮาร์ดดิสก์ไม่แน่นหรือครับ
              คือผมใช้ฮาร์ดดิสก์แบบ IDE น่ะครับ
              ถ้าไงเดี๋ยวผมจะลองขยับสายให้แน่นดูอีกที...แต่ก่อนนี้ใช้มาหลายเดือน ไม่เคยเกิดปัญหานี้เลยครับ

อ้างอิง:
              ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kingmax ถ้า cop ไฟล์ใหญ่ๆ อย่าไปยุ้งกับมันครับ ปล่อยมันไว้เฉยๆ ถ้าไปเปิดๆโปรแกรมหรือทำไร มันจะค้างๆครับ

แต่ผมก่อนนั้นเคยลองเปิดโปรแกรมโน่นนี่..เล่นเกมไพ่..เล่นเน็ต ขณะก๊อปปี้ไฟล์ใหญ๋ๆขนาด 2 กิ๊ก
              มาแล้ว...ก็ไม่เคยเจอปัญหาตามกระทู้เลยนะครับ

อ้างอิง:
              ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jackpha Copy จาก CD หรือ DVD Drive หรือป่าว ถ้าใช่อาจเกิดจาก Files เสีย หรือ Drive อ่านไม่ทัน

ผมก๊อปปี้จากฮาร์ดดิสก์/พาร์ทิชั่นหนึ่งไปฮาร์ดดิสก์/พาร์ทิชั่นหนึ่งครับ...ไม่ใช่จากซีดีครับ
              ขอรบกวนคำชี้แนะเพิ่มเติมด้วยเถิดครับ

Comment

ขอดันต่อครับ
                ยังต้องการคำชี้แนะจากผู้รู้ครับ

Comment

DRIVE C: FAT32
                  มันจะโอนย้ายข้อมูลใหญ่ ไม่ได้ครับ ต้อง convert เป็น NTFS หรือไม่ก็ ฟอแมทใหม่ครับ

อย่างทำ image ไว้ 4.0 gb จะย้ายไม่ได้

Comment

มันจะติดปัญหาการส่งไฟล์ขนาดใหญ่กันอยู่ครับ ระหว่าง FAT32 กับ NTFS

Comment

ผมเคยเป็นอาการคล้ายๆกับท่าน ใช้ hddtune scan ผ่านหมด dfragment ได้ sandisk ผ่านไม่มี bad แต่เวลาก็อปไฟล์ลง HDD หรือถ่ายโอนข้อมูลจาก ไดรว์นึงลงไปไดรว์นึง หรือแม้แต่ลงเกม จะช้าจนแฮ้งค์หรือไม่ก็จอฟ้าไปเลย ทั้งที่ลองเปลี่ยน windows มาแล้วถึง 3 versions และฟอร์แมตดูแล้ว

ตอนเล่นเกมหรือเรียกใช้โปรแกรมจาก hdd ก็ปกติครับแต่พอใช้โปรแกรม Fraps เริ่มทำการบันทึกภาพจากเกมเป็น ไฟล์VDO คอมจะเริ่มกระตุกอย่างรุนแรงทันที จาก fps 60 ลงมาเหลือ 1-2 เลย

ถ้าท่านมีอาการเช่นเดียวกับผม ผมขอสันนิษฐานว่า HDD ท่านมีปัญหาครับ แบคอัพแล้วยกไปเคลมเลยครับ บอกอารว่า HDD บันทึกข้อมูลแล้วค้างก็ได้ครับ (ผมไปเคลมของ synnex นะครับ 5 นาทีได้เลย ประทับใจมาก)

หวังว่าข้อมูลของผมคงจะมีประโยชน์กับท่านหรือคนอื่นๆนะครับ

Comment

board ของasusมันห่วยครับ ผมก็เปน

Comment

Working...
                        X