Announcement

Collapse
No announcement yet.

เสียบแรมคู่แล้วเปิดภาพไม่มา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เสียบแรมคู่แล้วเปิดภาพไม่มา

ผมเจอปัญหาเสียบแรม dual channel แล้วเปิดเครื่องไฟเข้าแต่ภาพไม่มาอะคับ

แต่ถ้าถอดแล้วเสียบแค่ ตัวใดตัวหนึ่งเพียงตัวเดียวจะเปิดติด

อาการแบบนี้เป็นเพราะว่าสล๊อตเสียบแรมมีปัญหาหรอคับ

แรมไม่แน่น ลองถอดแล้วเสียบใหม่น่าจะได้

Comment

ถอดเสียบใหม่หลายรอบละคับยังไงก็เป็นอะคับ

ต้องเสียบแค่ตัวเดียวถึงจะไม่เป็น

เพราะผมลองถอดตัวซ้ายเหลือตัวขวาก็เปิดติด

ถอดตัวขวาเหลือตัวซ้ายก็เปิดติด

Comment

อาการน่าจะ mainboard แล้วล่ะครับ ถ้าเสียบทีละตัวแล้วติดอ่ะครับ

Comment

ล่าสุดผมทดสอบเสียบ 2ตัวแต่คนละสี ( MB ผมมี 4ช่องให้เสียบสีดำ2 เหลือง2 ) เสียบเหลืองอันดำอัน

เปิดเครื่องได้ปกติคับแล้วแรมเป็น 1gb ด้วย แต่ถ้าเสียบ 2อันสีเดียวกันมีปัญหาทันที

Comment

Working...
          X