Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมหน่อยครับ เกี่ยวกับ P5Q deluxe

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมหน่อยครับ เกี่ยวกับ P5Q deluxe

ผมเพิ่งเปลี่ยน mainboard กับ vga ใหม่ คือ p5q deluxe กับ winfast px9800gtx+
    แต่ใช้ cpu ตัวเดิม คือ pentium d 915 2.8 ghz

สเปคปัจจุบันที่ผมใช้
    mb ; p5q deluxe
    ram ; g.skill 4 gb [2 gb*2] 800
    vga ; winfast px9800gtx+
    cpu ; pentium d 915 2.8 ghz
    psu ; ThermalTake 750w

ปัญหา คือว่า หลังจากเปลี่ยนแล้ว เครื่องใช้เวลาเปิดนานมาก กว่าจะขึ้นหน้า bios ประมาณ 15 วินาที
    หลังกดปุ่ม power แต่ไฟปุ่ม power ก็ติดปกติตั้งแต่กดเปิด อุปกรณ์อย่างอื่นก็เริ่มทำงานตั้งแต่กดเปิด
    แต่กว่าจะขึ้นหน้า bios นานมาก

ตรวจสอบอุปกรณ์ทุกอย่างแล้วประกอบถูกต้องแน่นหนาปกติดีครับ
    และก็ใช้งานโดยรวม ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกมส์ ทำงาน ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับปกติดี
    เพียงแค่ใช้เวลาเปิดนาน

ตามรูปด่านล่างครับ

กว่าจะขึ้นหน้านี้ประมาณ 15 วินาที

ไม่ทราบว่า mainboard มีปัญหาหรือเปล่าครับ หรือปกติ
    หรือว่าจะเกี่ยวกับ cpu ไหมครับ ประมาณว่า cpu รุ่นเก่าแต่ mainnboard รุ่นใหม่ เลยต้องใช้เวลานานในการเปิด หรือจะเป็นที่ vga ประมาณว่า vga ใบมันใหญ่เลยต้องใช้เวลานานในการเปิด

คือผมไม่เคยใช้ mainnboard รุ่นสูงๆ กับ vga รุ่นสูงๆ เลยไม่มีประสบการณ์การมากอ่นครับ

เครื่องเก่าที่ผมใช้
    MB: P5ND2SE
    VGA: 7300 GS
    CPU: pentium d 915 2.8 ghz
    ใช้เวลาเปิดแค่ประมาณ 5 วินาทีเองครับ ก็ขึ้นหน้า bios แล้วครับ
    Last edited by jSN-1989; 9 Sep 2010, 21:25:13.

แฟลช BIOS เวอร์ชั่นอื่น

Comment

ลองแฟลช BIOS แล้วครับ เป็น version 1702 ล่าสุดนะตอนนี้เลยครับ แต่ก็ไม่หาย

Comment

Originally posted by TWK. View Post

เห็นด้วยกับที่รักคะ

ไม่หายลองต่อสายเเน่นดีหรือเปล่า
        สาย Power ตรง VGA ได้ต่อไหมตรวจสอบด้วยครับ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
          เห็นด้วยกับที่รักคะ

ไม่หายลองต่อสายเเน่นดีหรือเปล่า
          สาย Power ตรง VGA ได้ต่อไหมตรวจสอบด้วยครับ
          เช็คดูแล้วครับปกติดี

Originally posted by TWK. View Post
          ขอบคุณที่แนะนำครับ เดี่ยวลองไปเปลี่ยนเวอร์ชั่น ผลเป็นไงเดียวมารายงานครับ

Comment

แฟลช BIOS เป้นเวอร์ชั่นอื่นแล้วครับก็ไม่หาย
            รออัศวินขี่ม้าขาวมาช่วยชี้แนะ

Comment

Working...
            X