Announcement

Collapse
No announcement yet.

Mini Review Audiotrak Prodigy HD2 Advance DE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

boot จาก iso หมายความว่าอะไรครับ
    งง
    ไรท์เป็น cd แล้ว boot from cd... เหมือนตอนลงwindowsใหม่หรือเปล่า ไม่น่าใช่
    หรือว่า ใช้power iso เปิด iso นี้ออกมาจะเจอ driver ไม่น่าใช่อีกอ่ะ ลองแล้วไม่มีไรเลย
    งง

Comment

ทำไมกล่องท่าน kudos ไม่มี สติ๊กเกอร์ DE เหมือนท่าน torlek น่าจะซื้อจากเจ้าเดียวกันนะ
      แค่สงสัยเฉย ๆ ไม่มีอะไรครับ

Comment

เอาน่า ของ ผมรุ่น gold แต่ได้กล่องรุ่นธรรมดา

Comment

Originally posted by torlek View Post
          boot จาก iso หมายความว่าอะไรครับ
          งง
          ไรท์เป็น cd แล้ว boot from cd... เหมือนตอนลงwindowsใหม่หรือเปล่า ไม่น่าใช่
          หรือว่า ใช้power iso เปิด iso นี้ออกมาจะเจอ driver ไม่น่าใช่อีกอ่ะ ลองแล้วไม่มีไรเลย
          งง

สับ jumper ก่อน

แล้ว

write แผ่น boot เพื่อเข้าไป flash bios

เลือก 1 กด enter แล้วรอมัน restart

เข้าวินโดวไป แล้วก็ลง driver proddigy ซะ

ถ้าไม่เข้าใจลองถาม จขกท ดูอีกที เพราะเขาเพิ่งทำสำเร็จ

ส่วนผม เคยทำเมื่อปีก่อน ไม่แน่ใจเรื่อง สับ jumper ก่อน flash

หรือ flash แล้วค่อย สับ jumper ก่อน ลง driver

Comment

ไม่สำเร็จครับ ยอมละ
            สับjumperไว้ แล้วboot cd เลือก1 enter แล้วค้างหน้านี้นานมาก keyboard แฮ้ง กด num lock, caps lock ไฟไม่ดับไม่ติด

แต่ถ้าปล่อยjumper แล้วboot cd เลือก1 enter ก็ค้างหน้านี้นานเหมือนกัน แต่คอมไม่ค้าง กด ctrl+alt+del ซ๊ะเลย นานจัด

อลงทั้ง2วิธีแล้ว มันก็ไม่ยอมให้ลงdriverตัวนี้ กดดับเบิ้ลคลิกเพื่อinstallแล้วก็เฉย ใจร้าย...

Comment

เอ งงเหมือนกันครับ
              ผมทำตามขั้นตอนที่ท่าน battlecruise โพสท์ไว้อ่ะครับ ไม่มีปัญหาเลย
              เดี๋ยวผมลองทวน step ที่ทำวันนั้นให้อีกทีนะครับ
              1. เอา file iso ที่ download มา copy from image ใส่แผ่น CD-R
              2. shutdown เครื่อง ถอด card prodigy ออกมา แล้วเชื่อม jumper JP4 แล้วใส่กลับ
              3. ใส่แผ่น CD แล้วเปิดเครื่องให้ boot จาก CD
              4. เลือก option 1
              5. รอจนกระบวนการ flash epprom เสร็จ มันจะขึ้นว่าประมาณว่า success แล้ว reboot
              6. เข้า Windows แล้ว install driver prodigy ที่ download มา
              เท่านี้แหละครับ ผมว่าที่ท่าน torlek ทำก็น่าจะถูกแล้ว เดี๋ยวกลับไปจะลองช่วยคิดดูอีกทีนะครับ
              Last edited by kudos; 9 Jan 2009, 13:20:14.

Comment

Originally posted by fungant View Post
                ทำไมกล่องท่าน kudos ไม่มี สติ๊กเกอร์ DE เหมือนท่าน torlek น่าจะซื้อจากเจ้าเดียวกันนะ
                แค่สงสัยเฉย ๆ ไม่มีอะไรครับ
                นั่นซิครับ สงสัยของผมจะเป็น DE ปลอม

Comment

ผมได้รุ่น SE มาจากเพื่อนพ้องน้องพี่ในเว็บ...คือมี 4562 อยู่ 1 คู่

แต่ในบอร์ดดันมี 3 ตัว 5532*1 2134*2 วานเซียนช่วยชี้แนะทีครับจะเปลี่ยนตัวใดดีครับ

ถ้า 3 ตัวนี่ไม่ใช่เบอร์เดียวกันหมดนี่จะเป็นไงครับ...ควันลอยเปล่าครับ

แบบว่า...diy ยาจก ฮับ...ขอบคุณครับ

Comment

เม็ดของผม

Comment

Originally posted by kudos View Post
                      เอ งงเหมือนกันครับ
                      ผมทำตามขั้นตอนที่ท่าน battlecruise โพสท์ไว้อ่ะครับ ไม่มีปัญหาเลย
                      เดี๋ยวผมลองทวน step ที่ทำวันนั้นให้อีกทีนะครับ
                      1. เอา file iso ที่ download มา copy from image ใส่แผ่น CD-R
                      2. shutdown เครื่อง ถอด card prodigy ออกมา แล้วเชื่อม jumper JP4 แล้วใส่กลับ
                      3. ใส่แผ่น CD แล้วเปิดเครื่องให้ boot จาก CD
                      4. เลือก option 1
                      5. รอจนกระบวนการ flash epprom เสร็จ มันจะขึ้นว่าประมาณว่า success แล้ว reboot
                      6. เข้า Windows แล้ว install driver prodigy ที่ download มา
                      เท่านี้แหละครับ ผมว่าที่ท่าน torlek ทำก็น่าจะถูกแล้ว เดี๋ยวกลับไปจะลองช่วยคิดดูอีกทีนะครับ
                      ของผมติดตรง ข้อ5. มันไม่ยอมเส็จสักที รอเป็นชั่วโมงมันก็ยังค้างอยู่อย่างนั้น

Comment

ท่าน Forfun นำมาจำหน่ายแล้ว

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=363518

รอท่าน torlek flash ผ่านอยู่ผมจะได้เดินตามรอยเท้าท่าน

Comment

ลองเอาไป flash เครื่องอื่น

ส่วนของนำเข้า ราคานี้แหละ ถ้าไม่รู้วิธีสั่งเอง แล้วอยากได้ ก็จำต้องจ่าย

Comment

เอาใจช่วยท่าน torlek ครับ ไม่รู้ทำสำเร็จหรือยัง
                            ผมว่าลองเปลี่ยนไป flash ที่ PC เครื่องอื่นอย่างที่ท่านเรือว่าแหละครับ หรือถ้ายังไม่สะดวกลองสลับ slot pci ดูก่อน ถ้าเป็นไปได้ถอด component อื่นๆ ที่ไม่จำเป็นออกชั่วคราวก่อนเผื่อมี conflict

อีกอันหนึ่งอาจเป็นไปได้ว่าแผ่น CD write มาไม่สมบูรณ์ ตอนผมทำใช้ Nero OEM ธรรมดานี่แหละครับ ลอง write ดูใหม่ครับ

มีข้อสังเกตอันนึงที่ท่าน torlek บอกว่า driver Via ใช้ ASIO4All กับ foobar ไม่ได้ ตอนผมยังไม่ flash เป็น prodigy ผมก็ลง driver Via ที่มาในกล่อง ก็ใช้ ASIO4ALL กับ foobar ได้ปกติครับ เพียงแต่พอ flash แล้วมาลง driver prodigy จะมี ASIO เป็น native มาให้เลย แต่ (หูผมฟังว่า) เสียงมันก็เหมือนกันครับ

เพิ่มเติมหน่อยครับ ผมว่า controller VIA Envy จะกิน CPU นิดนึง เวลาฟังเพลงโดย ASIO (ทั้ง native driver และ ASIO4ALL) บางครั้งจะมีเสียง click/pop หรือสะดุดบ้าง เช่นเวลาเลื่อนหน้าต่าง แต่ถ้าใช้ directsound จะไม่เป็นครับ ผมลองแก้โดยเพิ่ม latency ขึ้น ซึ่งก็ช่วยได้เยอะแต่ยังไม่หายขาด พอดีเครื่องคอมของผมก็เก่าแล้วด้วย P4 2.4Ghz (อายจัง) คิดว่า CPU จะไม่แรงพอ แต่ตอนใช้ soundcard ตัวเดิม หรือใช้ USB DAC ก็ไม่เป็นนะอาการนี้

ใครมีคำแนะนำอย่างอื่นบ้างไหมครับ?

เสียดายที่ท่าน forfun เพิ่งเอามาขาย ราคา OK เลย รู้สึกว่าจะถูกกว่าที่ผมสั่งเองโดยตรงหน่อยนึงด้วยซ้ำ แล้วยังมี service อีก แต่ถ้าราคา SE กับ DE ต่างกันแค่นี้ ผมว่าถ้าใครจะเล่น เอาเป็น DE ไปเลยดีกว่า จะได้ไม่ต้องมาค้างคาใจกันทีหลัง
                            Last edited by kudos; 10 Jan 2009, 23:18:29.

Comment

เจ๊งแล้วครับ ซนจัด...
                              เอากลับมาลง driver ของ via ยังไม่ได้เลย เซง....
                              ลองหมดแล้ว ทั้งformat writeใหม่ สลับช่ิอง ไม่ได้เลย
                              ตอนที่ให้เลือก1 มันมีoptionอีก
                              เลยลองกด F5 ดู มันขึ้น a:/>
                              เลยขอดูหน่อยว่ามันมีอะไรในแผ่น
                              เข้าdirไปเจอไฟล์exe เลยซนลองดู แต๊บเลย....

Comment

ว๊าก พังเลยเหรอครับ
                                แล้วที่ลง driver via ไม่ได้ ลองปลด jumber ออกหรือยัง

Comment

Working...
                                X