Announcement

Collapse
No announcement yet.

XFX 9800GTX+ รอบพัดลมไม่ยอมลง หลังปิดเกมส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• XFX 9800GTX+ รอบพัดลมไม่ยอมลง หลังปิดเกมส์

รอบพัดลมไม่ลดลงเลยครับ เวลาออกจากเกมส์ ต้อง Restart เครื่องทุกครั้ง
    รอบพัดลมถึงจะกลับมาเาบเหมือนเดิม แบบนี้ปกติมั๊ยครับ

คิดว่าพัดลมทำงานตามความร้อนซะอีก ปิดเกมส์แล้วรอบมันน่าลดมาเป็นปกติ
    มีวิธีปรับแต่งมั๊ยครับ หรือว่าเป็นปกติของมันแบบนี้

ขอบคุณครับ

ลองลงโปรเเกรม RivaTunder ดู

Comment

ก็มันยังร้อนอยู่ไงครับ

Comment

เครื่องที่ผมใช้เครื่องนึงบอร์ดเป็น Asus P5P800 กับอีกเครื่องนึงเป็น Asrock Wolfdale
        เท่าที่สังเกตุดูเครื่องที่เป็น Asus พอปิดเกมส์ปุ๊บรอบพัดลมมันจะลดลงอย่างรวดเร็วพร้อมกับอุณหภูมิ
        ส่วนอีกเครื่องที่เป็น Asrock แม้อุณหภูมิจะลดลงเหลือปกติแล้วก็ยังต้องรออีกพักใหญ่รอบพัดลมถึงจะลดตาม
        ไม่รู้ยี่ห้ออื่นเป็นยังไงบ้างเหมือนกัน

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          ก็มันยังร้อนอยู่ไงครับ
          ใช้แล้วครับมันยังร้อนอยู่ก็มันปรับรอบตามความร้อนนี่ครับถ้ามันยังร้อนมันก็ยังหมุนเร็วอยู่อะครับ กาดตัวไหนก็เป็นแบบนี้แหละครับ

Comment

ของผมบอร์ด gigabyte p43-ds3l ครับ ขอบคุณมากเลยครับ
            เดี๋ยวจะลองเปิดทิ้งไว้ดู ว่าความเร็วรอบพัดลมจะช้าลงรึปล่าว

สงสัยอย่างนึงว่าเวลา restart เครื่องแล้วรอบพัดลมก็จะกลับมาหมุนช้าตามปกติครับ

Comment

Working...
            X