Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเรื่องการshare net ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเรื่องการshare net ครับ

ตอนแรก่ผมได้set up adsl โดยต่อ lan ให้เล่นเน็ตได้ 2 เครื่องเล่นได้เรียบร้อยดีครับ แต่โดนไวรัสเลยลงwin xp ใหม่ ปรากฏว่าค่าที่set ไว้ต้องตั้งใหม่หมด พอทำเสร็จก็เล่นได้แค่เครื่องที่ต่อกับ adsl modem ครับ ส่วนอีกเครื่องที่ต่อสายlan ไปเล่นไม่ได้
    อุปกรณืผมมี 1.adsl router ของ billion มีusb กับlan port
    2.compex fast ethernet pci adapter อันนี้ติดตั้งไว้กับเครื่องที่เล่นไม่ได้ครับ
    3.marvell yukon Gigabit ethernet controller อันนี้ติดไว้กับเครื่องที่ต่อกับ adsl modem ครับ
    4.สาย LAN ต่อระหว่าง adapter ของทั้ง 2 เครื่องครับ(คือต่อเข้าช่องเสียบที่หลังเครื่องของทั้ง 2 เครื่องเลยครับ)

ี่เครื่องที่ต่อกับ modem มันมี 2 LAN ครับอันแรกเป็นของadsl เองผมset up ให้มันoptain ip auto ก็ใช้ได้ปกติ
    ส่วน อีกอันเป็นLAN ของMarvell adapter ครับอันนี้ตั้งเป็นoptain ip auto แล้วมันไม่connected ครับ ส่วนLAN ของอีกเครื่องก็ตั้ง opatain ip auto ก็ไม่connected เหมือนกันครับ
    คำถาม 1.อยากทราบการตั้งค่า ip address,gateway,DNS address ของทั้ง 2 เครื่องโดยละเอียดครับ
    2.ต้อง ไปset up home network ยังไงครับเพราะผมลองset ดูทั้ง 2 เครื่องแล้วมันก็ขึ้นที่ my network places เรียบร้อยดีครับแต่ทำไมยังเล่นnet ของอีกเครื่องไม่ได้(ตอนนี้เครื่องที่ต่อกับ modem เล่นได้ปกติ)
    3.ต้อง ไปตั้งให้มันshare network กันยังไงครับ ต้องตั้งที่LAN อันไหนระหว่างของตัว adsl หรือของ adapter ครับเพราะผมพ่วงระหว่างadpater 2 อันไม่ได้ต่อเข้าmodem เลยสงสัยครับ
    ท่านผู้ใดทราบคำตอบกรุณาตอบผมด้วยนะครับ ปัญหานี้ผมจนปัญญาจริงๆครับ ขอบพระคุณมากครับ

ถ้าโมเด็มเป็นเร้าเตอร์แล้วก็เซ็ตแลนเครื่องแม่ตามรูปนี้ลองดู

Comment

ขอบคุณ ด้วยอีกคนครับ

Comment

Working...
      X