Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีให้โน๊ตบุค เย็นขึ้น อย่างเห็นได้ชัด ลองเข้ามาดูครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีให้โน๊ตบุค เย็นขึ้น อย่างเห็นได้ชัด ลองเข้ามาดูครับ

เครื่อผม เดิมๆ ก่อนปรับ CPU : idle=50 กว่า ; GPU = 60 กว่า
    พอเล่นเกม CPU แตะๆ 70 ขณะที่ GPU เกือบๆ 90 องศา

หลังทำ CPU = 38-39 ; GPU = 40 ปลายๆ ห้องธรรมดา ไม่ได้เปิดแอร์นะ
    รัน 100% ก็ขึ้นมา เป็น 50-52 องศาครับ (ตามไฟล์แนบ)
    (ผมใช้งานหนักครับ ทั้งเล่นเกม กราฟฟิค และงานแปลงไฟล์หนัง และก็ทำเป็น Server ไว้ด้วย)

1.ผมใช้ Software อื่น เข้ามาช่วยน่ะครับ
    คือ NoteBookHardwareControl 2.06 ; เป็น Freeware ครับ

http://www.pbus-167.com/nhc/nhc.htm#anchor_download

คือ มันจะทำให้พัดลม หมุน ตามใจที่เราต้องการ โดยสัมพันกับ อุณหภูมิของ CPU เป็นหลัก
    แต่ จะว่าไป เมื่อ อย่างอื่นร้อน เครื่องโดยรวมก็ต้องร้อน CPU ก็ร้อนนั่นแหละ
    แต่ก็แล้วแต่รุ่นด้วยนะครับ
    อย่างรุ่นผม หลังจากลงแล้ว ไม่สามารถปรับรอบพัดลมได้เลย
    แต่ชอบตรงที่ พัดลมมันยังคงหมุนตลอด ไม่เหมือนของเดิมๆ มากับเครื่อง
    และผมอัพเดท Bios เป็น เวอร์ชั่น ล่าสุด เลวบัดซบมาก พอ Restart พัดลมมันจะไม่หมุนเลย
    แต่พอลง NHC ก็หาย คือพัดลมหมุนปรกติ และก็แรงด้วย

และก็ สืบเนื่องจาก หากเราใช้แบต แล้วจู่ๆ เสียบปลั๊ก พัดลมยังคงเงียบกริ๊บเลย
    ไม่หมุน บางทีก็หมุน แต่หมุนช้ามากๆ เครื่องร้อนฉึ่ง เสียวครับ

2. ผมเจาะรูตรงฐานล่าง ตรงพัดลม(ที่มันพัดลมร้อนของ CPU ออก)
    เนื่องจาก ของเดิม ทางเดินมัน Flow เอาความร้อนของ แรม มาด้วย ผมว่าไร้สาระมากๆ
    และสังเกตได้อีกอย่าง ว่า พอเอาฝาที่ครอบพัดลม (ใกล้ๆ กับ CPU) ออก
    เครื่องเย็นขึ้น ร่วมๆ 20 องศา ผมถึงบางอ้อ เลยครับ

ก็เลยเจาะฐานซะเลย ผมเจาะ 4 รู ใหญ่ๆ (ใช้สว่าน) แต่นิ้วสอดไม่ได้
    เพื่อนๆ ลองดัดแปลงดูครับ

และหลังจากที่มัน ไม่ร้อน โอ้โห เครื่องลื่นขึ้นแบบว่า ติดใจเลยครับ แม้ใช้งานโปรแกรมโหดๆ
    แบบว่า แรม 2GB ก็ยังไม่เหลือ เช่น inkscape และโปรแกรมออกแบบ, ตัดต่อ DVD, เว็บไซด์, เล่นเกม 3D ฯลฯ
    ลองดูครับ

ลืมบอกรุ่นไป เครื่องผม ASUS , A6QT , ทุรียน 2 หัว , Nvidia 7600 go
    Attached Files
    Last edited by TaO; 2 Jan 2009, 15:03:33.

แหม รุ่นเดียวกัน ขอดูรูปที่เจาะหน่อยดิ อยากรู้ว่าเจาะไงมั่งฮาๆ

Comment

ขอดูรูปหน่อยสิ

Comment

ขอบคุณมากคับ เย็นขึ้นเลย ทุเรียน 2 หัวของผม

Comment

จขกท
          เดี๋ยวต้องหา กล้อง ก่อนครับ
          เพราะมีแต่กล้องติดเครื่อง (แล้วจะถ่ายไงหว่า)

Comment

Working...
          X