Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาไปดูกันเต็มๆสำหรับการเขียนแผ่นวินโดว์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาไปดูกันเต็มๆสำหรับการเขียนแผ่นวินโดว์

เห็นถามกันหลายคนน่ะครับ กับวิธีเขียนแผ่นบูดวินโดว์ด้วยตัวเอง
    หลายคนได้ไฟล์ ISO, IMAGE, RAR,zip มาแล้วเขียนลงแผ่นให้มันบูดไม่ได้
    เมื่อก่อนผมเคยเปิดเจอในเวบ แต่หาไม่เจอแล้ว ก็เลยลองทำเอง คิดว่าดูแล้วคงไม่งงกันนะครับ
    บอกตรงๆพิมไม่เก่งก็เลยขอบรรยายด้วยภาพเป็นส่วนใหญ่ละกันครับ

เริ่มจากเอาไฟล์ IMAGE มาแตกไฟล์ออกมา จะได้โฟร์เดอร์ตามรูป

แล้วก็เปิด Nero Burning ROM (ดูรูปล้วนๆเลย)
    ที่สำคัญนะครับ อย่าลืมเปลี่ยน ในหน้า ฟังชั่นบูต
    ดูที่ช่อง
    จำนวนของเช็คเตอร์ที่โหลด เปลี่ยนจาก 1 ให้เป็น 4

ไม่งั้นแผ่นคุณจะไม่บูต
    Last edited by BoM; 19 Feb 2007, 14:34:36.

Comment

อ้อลืม ไฟล์ BOOT ของวินเอ็กพี เป็นไฟล์นามสกุล BIN จะมีขนาด 2kb
      สามารถใช้ โปรแกรม UltraISO ดึงออกมาจากเเน XP ปรกติ ได้ แต่ใครไม่มีก็ดาวโหลดไปได้
      Last edited by BoM; 9 Mar 2007, 01:13:42.

Comment

ต่อกันเลย

Comment

Comment

ขั้นตอนสุดท้ายครับ จบละ เป็นอันว่าเราได้แผ่น Windows XP ไว่ใช้งานเอง
            เป็นที่เรียบร้อย

Comment

เข้าใจง่ายดีครับ ขอบคุณมาก

Comment

โอ้ววววววว~~

Comment

แล้ว WinMe ทำเหมือนกันป่าวอะครับ พอดีจะเอาไว้ใช้กับรุ่นเก่า ๆ แผ่นมันเจ้งหมด่แย้วครับ

Comment

Originally posted by Pethai View Post
                    แล้ว WinMe ทำเหมือนกันป่าวอะครับ พอดีจะเอาไว้ใช้กับรุ่นเก่า ๆ แผ่นมันเจ้งหมด่แย้วครับ
                    ไม่เหมือนกันครับ ใช้ไฟล์บูดคนละตัวกัน

Comment

ลองดูคับ

Comment

เเพสสะ

Comment

Originally posted by mafisza View Post
                          เเพสสะ
                          จะ 4 ปีเเล้ว รออีกนิดไม่ได้?

Comment

ขุดขึ้นมาทำไมงิ ภาพก็ไม่มี คนขุดว่างมากหรอ
                            ถ้ามีภาพยังถือว่ามีสาระอยู่ แต่นี่จะทำตามอย่างไร ?

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X