Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ หมดปัญญาแก้แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ หมดปัญญาแก้แล้ว

เครื่องของผมมีอุปกรณ์ดังนี้ครับ
    1. amd athlon 64x2 x to 4600
    2. ecs black a780gm-a
    3. asus eah3650
    4. hdd ide seagate 40 GB 1 ตัว sata seagate 250 GB 1 ตัว
    5. psu delux 450 W 1 ตัว plenty 450 W 1 ตัว

อาการเป็นอย่างนี้ครับ
    ตอนแรกผมใส่อุปกรณ์ทุกอย่างตามที่บอกไว้ข้างบนครับ ยกเว้น psu ใส่ตัวเดียว ใช้งานไปสักพักเครื่องค้างครับ เป็นอยู่นานมากเลยคิดว่าไฟไม่พอ เลยเพิ่ม psu เข้าไปอีก 1 ตัว โดยที่ให้ delux ต่อเข้าที่ mb อย่างเดียว แล้ว plenty ต่อเข้ากับ hdd ทั้ง 2 ตัวครับ ใช้งานได้ 1 วัน เครื่องดับอีก
    เลยลองถอด seagate ออก เหลือ ide ตัวเดียว ก็ยังดับอยู่ ( ตอนนี้ 5 นาทีก็ดับแล้วครับ ) ไม่รู้เป็นไรครับ จะว่าไฟไม่พอ ผมก็ต่อ psu 2 ตัวน่าจะพอนี่ครับ หรือว่าผมคิดผิด ต้องซื้อ psu ตัวใหม่วัตต์แท้ ๆ ถึงจะใช้ได้ครับ แก้ไม่ตกจริง ๆ ตอนนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ปล. 1. ผมเปิดเครื่องทิ้งเฉย ๆ ยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะครับ เครื่องมันก็ดับ
    2. เครื่องลงใหม่หลายรอบมาก ไม่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะไวรัสด้วยครับ
    Last edited by littlecat; 29 Dec 2008, 18:13:04.

เปลี่ยน ไดร์เวอร์ VGA ดูก่อนครับ ลองดู ถ้าไม่หายก็
    มาบอกอีกทีครับ เดี่ยวนึกก่อน

Comment

1. ซีพียูร้อนเกิน เมนบอร์ดเลยตัดไฟ
      2. การ์ดจอไม่แน่น อันนี้ผมเจอนั่งงมไปหลายวัน สุดท้ายถอดการ์ดจอเสียบใหม่ หาย
      3. C บวม (ข้อนี้อาจตัดทิ้งได้)
      4. ความร้อน

Comment

Originally posted by littlecat View Post
        เครื่องของผมมีอุปกรณ์ดังนี้ครับ
        1. amd athlon 64x2 x to 4600
        2. ecs black a780gm-a
        3. asus eah3650
        4. hdd ide seagate 40 GB 1 ตัว sata seagate 250 GB 1 ตัว
        5. psu delux 450 W 1 ตัว plenty 450 W 1 ตัว

อาการเป็นอย่างนี้ครับ
        ตอนแรกผมใส่อุปกรณ์ทุกอย่างตามที่บอกไว้ข้างบนครับ ยกเว้น psu ใส่ตัวเดียว ใช้งานไปสักพักเครื่องค้างครับ เป็นอยู่นานมากเลยคิดว่าไฟไม่พอ เลยเพิ่ม psu เข้าไปอีก 1 ตัว โดยที่ให้ delux ต่อเข้าที่ mb อย่างเดียว แล้ว plenty ต่อเข้ากับ hdd ทั้ง 2 ตัวครับ ใช้งานได้ 1 วัน เครื่องดับอีก
        เลยลองถอด seagate ออก เหลือ ide ตัวเดียว ก็ยังดับอยู่ ( ตอนนี้ 5 นาทีก็ดับแล้วครับ ) ไม่รู้เป็นไรครับ จะว่าไฟไม่พอ ผมก็ต่อ psu 2 ตัวน่าจะพอนี่ครับ หรือว่าผมคิดผิด ต้องซื้อ psu ตัวใหม่วัตต์แท้ ๆ ถึงจะใช้ได้ครับ แก้ไม่ตกจริง ๆ ตอนนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ
        ปล. 1. ผมเปิดเครื่องทิ้งเฉย ๆ ยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะครับ เครื่องมันก็ดับ
        2. เครื่องลงใหม่หลายรอบมาก ไม่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะไวรัสด้วยครับ

อุปกรณ์ใหม่ทุกชิ้นเปล่า ดูจาก spec แล้ว power ตัวเดียวคงไม่มีปัญหา แล้วค้างตอนไหน
        ตอนลงwindow หรือ ลง เสร็จแล้ว ลองถอดรื้อแล้วต่อเปลือยดู ลองใช้power ทีละตัวอย่าลืม
        clear cmos mainboard ด้วย ดูความร้อนด้วย ขึ้นเท่าไร แล้วรันสักพักดูว่าดับมั้ย

Comment

vga ใช้ onboard ก็เป็นครับ
          เครื่องค้างตอนลง windows เสร็จแล้วครับ เปิดใช้งานได้ปกติ ประมาณ 5 นาทีแล้วค้าง หรือไม่ก็ดับ
          ความร้อน cpu 40 ครับ เช็คจาก bios system ประมาณ 37-38 ครับ
          c ไม่บวม แต่ mb ตัวนี้ผมซื้อต่อเพื่อนมาครับ เห็นว่าเคยไปเคลมมาทีนึงแล้ว
          ก่อนหน้านี้ผมใช้ได้ประมาณ 1 เดือนไม่มีปัญหาครับ พอดีย้ายกลับบ้าน เลยเอามาใช้ที่บ้านแล้วเป็นครับ
          psu ซื้อมาประมาณ 1 ปีครับ

Comment

สงสัย เมนบอร์ดจะกลับบ้านเกิด
            ลองใช้งานบน savemode ครับ

Comment

ขอบคุณครับ เดียวลองดูก่อนครับ

Comment

เมนบอร์ดแน่ อีกอย่างหา power ที่คิดว่า o.k. มาซักตัวแล้วลองดู ถ้าดับอีก เมนบอร์ดไปแล้ว

Comment

ตอนนี้เปิดใช้งานได้ปกติครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นอีกตอนไหน
                  ขอบคุณทุกคนมากครับ เดี๋ยวถ้าเป็นอีกจะลองหา psu ดี ๆ สักตัว มาลองถ้าไม่หายก็คงไม่พ้น mb แน่ ๆ
                  ขอบคุณครับ

Comment

ลองต่อเปลือยยังครับ อาจจะช็อตกับบอร์ดก็ได้ ลองๆทุกวิธีครับ

Comment

เปลือยอยู่ครับ ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะช็อต แต่ก็ยังไม่หายครับ

Comment

ง่ายๆ เลยคับอย่างแรกเลย หา psu ที่มียี่ห้อ 1 ตัวมาลองดูคับ ไม่หายค่อยว่ากัน

Comment

ล ง เ ป ลี ย น w i n d o w s ยั ง ค รั บ

บ้ า ง ที เ จ อ w i n d o w s ก า ก ก็ ค้ า ง + ดั บ ไ ด้ เ ห มื อ น กั น

Comment

เปลี่ยน windows หลายแผ่นแล้วครับ ยังเหมือนเดิม
                            แต่ตอนนี้พอจะหาสาเหตุได้แล้ว คือ ถ้าต่อเน็ตแล้วเครื่องจะค้างครับ ถ้าไม่ต่อเน็ตเครื่องจะเล่นได้ปกติ
                            เน็ตที่ใช้เป็น true 2 Mb ครับ โมเดมเป็นเร้าเตอร์ ใช้งานเครื่องอื่นปกติครับ แต่กับเครื่องนี้จะค้างครับ (มี 3 เครื่อง ตัวอื่นปกติ แต่ ตัวนี้ค้าง)
                            ลองเปลี่ยนการ์ดแลนก็ยังค้างเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร มันจะไม่ให้ใช้เน็ตหรือยังไงเนี่ย T-T

Comment

Originally posted by littlecat View Post
                              เปลี่ยน windows หลายแผ่นแล้วครับ ยังเหมือนเดิม
                              แต่ตอนนี้พอจะหาสาเหตุได้แล้ว คือ ถ้าต่อเน็ตแล้วเครื่องจะค้างครับ ถ้าไม่ต่อเน็ตเครื่องจะเล่นได้ปกติ
                              เน็ตที่ใช้เป็น true 2 Mb ครับ โมเดมเป็นเร้าเตอร์ ใช้งานเครื่องอื่นปกติครับ แต่กับเครื่องนี้จะค้างครับ (มี 3 เครื่อง ตัวอื่นปกติ แต่ ตัวนี้ค้าง)
                              ลองเปลี่ยนการ์ดแลนก็ยังค้างเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร มันจะไม่ให้ใช้เน็ตหรือยังไงเนี่ย T-T
                              ลองล้างฮาร์ดดิสก์ทั้งลูก แบ่งฟาติชั่นใหม่ดูยังครับ ถ้ายังลองดู ถ้าหายก็หมายความว่า โดนไวรัส ไม่ก็ปายแวร์ แต่ถ้ายังไม่หายก็ต้องใช้แผ่นโกสล้างดูครับ.

Comment

Working...
                              X