Announcement

Collapse
No announcement yet.

อาการนี้แรมเสียหรือป่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อาการนี้แรมเสียหรือป่าวครับ

ขึ้นcode 0x0000008e กับ 0x00000050 บ่อยมากครับ
    บอกไม่ได้ครับว่าเป็นตอนทำอะไรบ้าง บางที่อยู่ดี ๆ ก็จอฟ้า บางที่ ตัดงานใน premiere pro ก็จอฟ้า

อาการเกิดจาก ผมไปเพิ่มแรมมาครับ MBผม gigabyte 8IPE 1000 G/L ครับ

ก่อนเพิ่มใส่ ram 256x2 Bus 333 (MBมันbus 400)

ซื้อ kingston 1 GB pc3200 cl3 มาใส่เพิ่มอาการก็เริ่มออกครับ

ลงวินโดว์ใหม่ก็เป็นครับ (ลงใหม่เพราะโดนไวรัสครับ)

พอถอดตัว 1gb ออกปัญหาก็หายแล้วครับ ใส่ก็เป็นอีก ลองไปหาอ่าน ๆ กระทู้เก่า ๆ เขาบอกว่า ram
    อาจไม่เข้ากับ mb ให้ตั้งค่าram อะไรประมาณนี้อ่ะครับ แต่ตั้งไม่เป็น และไม่แน่ใจว่า ram เสียหรือป่าวครับ

รองเอา memtest เซ็คดู รอบแรก เช็คได้50% (เพราะนานมาก) ได้ 11 errer ครับ

รองเช็ครอบ 2 ใหม่มันไม่ errer ครับ (ตอนนี้เช็คครับ ได้ 50% เหมือนกัน)

อย่างนี้แรมเสียป่าวครับ ถ้าเสียเอาไปเคลมจะได้อันใหม่เลยอ่ะป่าวครับ

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ

ขอถามก่อนว่าแรม 256X2 กับ 1028X2 มีตัวชิปสีดำๆติดอยู่ที่แผงด้านเดียวหรือทั้งสองด้านครับ

Comment

ลองใส่ 1 GB ตัวเดียวดูครับ แรมอาจไม่เข้ากัน

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
        ลองใส่ 1 GB ตัวเดียวดูครับ แรมอาจไม่เข้ากัน
        256 มีหน้าเดียวครับ
        1gb มี 2 หน้าครับ

ใส่ 1 gb ตัวเดียวมีปัญหา จอฟ้ากับcode ด้านบนครับ
        ถ้าใส่ 256x2 ปกติดีครับ

ปัญหาหน้าจะมาจาก 1 Gb อ่ะครับ

เสียอะป่าวครับ

Comment

ก็เป็นได้ว่าอาจเสีย หรืออาจไม่เข้ากับบอร์ด เอาไปเนียนเครมได้ครับ บอกว่าใส่แล้วจอฟ้า

Comment

ลองดูที่ Board ด้วยคับ ว่ามี C บวมรึเปล่า

อาการคล้ายๆกันนี้เคยมีคนโพสนานแล้ว

Comment

Originally posted by motos View Post
              256 มีหน้าเดียวครับ
              1gb มี 2 หน้าครับ

ใส่ 1 gb ตัวเดียวมีปัญหา จอฟ้ากับcode ด้านบนครับ
              ถ้าใส่ 256x2 ปกติดีครับ

ปัญหาหน้าจะมาจาก 1 Gb อ่ะครับ

เสียอะป่าวครับ

แสดงว่าบอร์ดตัวนี้มันไม่รับกับแรมแบบสองหน้าค่อนข้างชัวร์ครับ

Comment

ผมเป็นเป็นแบบพี่เลย คับแล้วพี่ลองแก้ดูยังคับ

ผมยังไม่เคยลอง - พี่ลองไปเคลม ดูและมาบอกผมที ว่าโดนไปเท่าไร ใช้งานได้ไหมนะคับ

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
                  ก็เป็นได้ว่าอาจเสีย หรืออาจไม่เข้ากับบอร์ด เอาไปเนียนเครมได้ครับ บอกว่าใส่แล้วจอฟ้า

เคลมแล้วเนี้ย ใช้ได้จิงป่าวคับ แล้ว จ่ายเท่าไร คับ

Comment

Originally posted by firstvocal View Post
                    เคลมแล้วเนี้ย ใช้ได้จิงป่าวคับ แล้ว จ่ายเท่าไร คับ
                    ส่งไปเคลมแล้วครับ ไม่เสียตังค์ แต่ต้องรอถึงปีหน้าเลย ทางร้านบอกว่าประมาณ 1-2 อาทิตย์ครับ

ถ้าเคลมกลับมาแล้วเป็นอีก ก็ทำใจเลยอ่ะครับ เพิ่งซื้อมาไ้ด้ เดือนเดียวเองกำ อยากให้เครื่องแรง ๆ แท้

Comment

Working...
                    X