Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้แรมแบบ Single Channels กับ Dual Channels ลากไกลกว่ากันขนาดไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้แรมแบบ Single Channels กับ Dual Channels ลากไกลกว่ากันขนาดไหน

ใช้แรมแบบ Single Channels กับ Dual Channels ลากไกลกว่ากันจริงหรือเปล่าครับ

เห็นหลายคนใช้แรมคู่ Overclock กันเลยอยากถามดูให้หายสงสัยสักที

แล้วถ้าซื้อแรมใหม่ bus 800 เหมือนกันคนละยี่ห้อมาทำ Dual Channels จะทำให้ลาก

ไม่ขึ้นรึเปล่าครับ

ตามทฤษีก็เป็นตามนั้นครับ แต่ แรน 2แถวก็ไม่ได้ลากได้น้อยไปหว่าแถวเดียวเสมอไปครับ

Comment

ก็พอๆกันนั้นแหละครับ

Comment

เท่าที่ลองกับตัวเอง และสังเกตุจากคนอื่นๆ แถวเดี่ยวจะไปได้ไกลกว่าหน่อย
        2 แถวจะได้คะแนนเทส 3d ที่ดีกว่า

ส่วนมากที่เค้า oc กัน cpu มันจะตันก่อนแรม
        ก้อเลยไม่จำเป็นที่ต้องถอดแรมออกแถวนึงเพื่อรีดต่อไปอีกหน่อย

ง่ายๆ ถ้า E8400 มาเจอแรมบ้าน บัส 667 แรมตันก่อนแน่นอนก้อต้องรีดหน่อย
        ถ้า E5200 มาเจอแรมเทพ บัส 1066 ก้อสบายๆใช้คู่ยังรีดแรมไม่หมดเลย

Comment

เดี่ยวดีกว่า หรือเท่ากับ

Comment

นิดเดียวเองนะ ถ้ายิ่งซื้อมาแบบแพ๊คคู่แล้วหละก็แทบไม่ต่างจากแถวเดียวเลยอะคับ

Comment

Working...
            X