Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำ Function panel แต่งเคส ง่ายนิดเดียว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำ Function panel แต่งเคส ง่ายนิดเดียว

หลังจากเงียบหายไปนาน ผมไปแอบฝึกวิชา ปั้นพลาสติก ให้เป็นตัวอยู่ครับ ว่ากันง่าย ก้อขึ้นรูปพลาสติก

อะไรคือ function panel

อันนี้ตกลง ความเข้าใจกันกันนะครับ
    function panel คือ อุปกรณ์ใส่เพิ่มที่หน้าเคส หลายแบบ 1BAY 2BAY 3BAY
    อย่างลักษณะดังรูป เป็น 1ฺBAY กับ 2BAY extlcd front panel ครับ เอาไว้แสดงผลข้อมูลภายในคอมพิวเตอร์

หรือ อาจจะเป็นตัววัดรอบพัด

หรืออื่นๆๆ มากมายครับ

มาวันนี้ผมจะมาเสนออีกวิธี สร้าง panel ด้วยตัวท่านเอง ง่ายๆ ไม่ต้องมีอุปกรณ์ อะไรมาก

แค่มี พลาสติก คัทเตอร์ ไม้บรรทัด สว่าน ก้อทำได้แล้ว
    งบประมาณรวมๆ แล้วคงไม่กี่บาท อยากได้หน้าตาแบบไหน ก้อทำเองได้เลยครับ

ผมพอจะทำบอร์ดวงจรได้ แต่กล่องทำเองไม่ได้ และร้านทำกล่องแบบนี้ไม่ได้ เขาอยากทำที่ 50-100 ใบ ขึ้นซึ่งมันแพง นะครับ

http://www.ayarafun.com/gallery/?album=MakingABoxPart2

Last edited by ช้างน้ำ; 30 Dec 2008, 15:48:08.

เริ่มต้นกันเลยดีกว่า ก่อนหน้านี้ ผมก้อพยายาม ทำกล่อง ทำที่ยึดกับหน้าเคส ด้วยอลูมิเนียม แต่มันทำยากมาก
    และก้อหาวัสดุไม่ได้ จนกระทั่งผมมาลองกับ อคิลิค ซึ่งก้อยังไม่ใช่ เนื้อมันแข็ง ถ้าผิวไม่เรียบ มันจะประกอบแล้วไม่ค่อยแข็งแรง (ประกอบไม่เป็น ด้วยครับ)

ส่วนมาก เวลาเราทำ ก้อจะเอา ช่อง bay ที่เป็นติดมากับเครื่องมาเจาะ ทำเพิ่มกันเอง ซึ่งบางที่มันก้อ work บางที่ก้อทำพลาด ต้องไปซื้อเคสมาอีกอัน เพื่อเอา bay มาเจาะ ฮ่าๆ แต่ตอนนี้ผมมีอีกวิธีนะครับ เอาพลาสติกมาทำ หาง่ายๆ ทำพังก้อซื้อใหม่มาได้

เรื่องมีอยู่ว่า ช่วงสอบที่ผ่านมา ผมไปเห็นเด็ก art มานั่งทำงาน หน้าห้อง ตัดๆ ต่อๆ พลาสติกกันเอง พรุ่งนี้ส่งเลยปั่นกันใหญ่ ด้วยความสนใจ ได้สอบถาม (ความจริงแอบชอบน้องข้างห้องไม่กล้าบอก)
    จากนั้น ผมก้อลองมั่วๆ เองครับ ลองทำหลายๆแบบ เลยมาโพสบอกที่ OCZ ไว้ อยากเห็นคอมเวปไทยๆ มีอะไรใหม่ๆ สู้เมืองนอกได้บ้าง

รู้จักพลาสติกกันก่อน
    พลาสติกที่หาซื้อง่ายๆ มีสามแบบครับ
    เป็น อคิลิค PVC และ ABS

อันนี้เป็น อคิลิค นะครับ หาง่ายสุด ตามร้านเครื่องเขียนมีหมด ตัวมันเอง จะเงา เป็นประกายอยู่แล้ว คือ จริงๆมันสวยอยู่แล้ว แต่ เวลาพวกเรามาทำ ถ้าไม่ระวังให้ดี มันจะทำให้มันเป็นรอย หมดราคากันไปเลย
    ก้อจะทั้งแบบ ใส และแบบไม่ใส นะครับ

ส่วนอีกอันหนึ่งเป็นพลาสติก ABS อันนี้ พวก notebook เอามาทำตัวเคสกัน

ในการทำจะเอาพลาสติกอะไรก้อได้นะครับ ขอแนะนำว่า ให้ใช้ความหนาประมาณ 2 มม นะครับ มันหักง่าย ไม่ต้องใช้เลื่อยๆ เอาง่ายไว้ก่อนดีกว่าครับ

พลาสติกที่ผมเอามาใช้เป็น ABS นะครับหนา สองมิล ร้านเครื่องเขียนอาจจะหายากหน่อยนะครับ

อุปกรณ์ที่ต้องมี
    น้ำยาประสานพลาสติก
    ไม้บรรทัด และ คัทเตอร์

และที่สำคัญ คือไอเดีย ขาดไม่ได้นะครับ

วิธีการทำ
    อันนี้เราต้องมีแบบก่อนว่า อยากจะทำใส่อะไร ของผมก้อ ต้องใส่ ผลิตภัณท์ของตัวเอง สิ ครับ ฮ่าๆ
    เลยเอาจอ ใน shop ของไอยาราฟันส์ มาใช้งาน

หาแบบก่อนนะครับ ว่ากล่อง funciton panel เราจะเป็นอย่างไง ผมเอา ที่ใส่ hdd drive มาเป็นแบบ ใส่บอร์ด แบบนี้ เอาจอ วางแบบนี้นะ

อันนี้ ดันเกินออกมา หาที่ลงไม่ได้ เดี่ยวรอบหน้าครับ

step 1 วางโครงสร้างก่อน

หลังจากนั้น เราได้ขนาดแล้วที่ต้องการ
    ที่ผมวัดมาแล้วใช้ประจำนะครับ
    1 BAY ขนาดควรจะเป็น 150x42 mm นะครับ
    2 BAY ขนาดควรจะเป็น 150x85 mm นะครับ

อันนี้อาจจะไม่พอดีนะ แต่พอทำๆ ไปส่วนมากมันจะใหญ่กว่าขนาดที่วัดมาจากการประกอบครับ ทำมือ ก้อ error สูงแบบนี้ล่ะ

จากนั้น เริ่มเลย ตัดชิ้นส่วนที่จำเป็นก่อน โดยใช้มีดคัทเตอร์ เอาแบบคมๆนะครับ กดลงไป
    หลายๆรอบ แล้วหักมัน ไม่มีแรงหัก แนะนำให้ไปออกกำลังกาย (ร่างกายสมบูรณ์ จิตใจสมบูรณ์ ทำอะไรก้อดี)

ดูที่รอยหักนะครับ ก้อเรียบดูดีพอๆ กับ เลื่อยล่ะครับ ไม่ต้องมาตะไบด้วย สบายเลย

ก่อนทำอันต่อไป เอามาเทียบ ต้นแบบก่อนครับ

ทำชิ้นส่วนเหลือ

จากนั้นก้อ ประกอบล่ะครับ เอาน้ำยาประสาน ทาๆ ตามรอย ให้มันติดก่อนสักด้านหนึ่งก่อนนะครับ
    และพยายามหาอะไรที่เป็นฉากๆ มาประคองนะครับ และในบางที่ ที่เราไม่มีมือจับแล้ว ก้อหามือผู้ช่วยได้ เอา คลิปมาหนีบ(คลิปอะไรก้อได้) ฮ่าๆ แล้วทา ทิ้งไว้ 30 วินาที หรือรอจนมันแห้งติดกันครับ จึงมาทาอีกด้าน

ตอนนี้ กล่องเราอาจจะไม่ฉากสักเท่าไรนะครับ และมันก้อไม่ได้แข็งแรงด้วย เอานิ้วกด ก้องอแล้ว
    อันนี้เป็นเรื่องปกติ ธรรมดาครับ ส่วนที่เราออกแรงไป มันไม่มีอะไรมารับแรงเรา มันต้องยอมอ่อนตัวเป็นธรรมดา ด

วิธีแก้นะครับ ถ้าเป็นโลหะ คงไม่มีปัญหาแบบนี้ครับ ตัวมันแข็งแรงอยู่แล้ว แต่อันนี้เป็นพลาสติก เราใส่โครงสร้าง ใส่คานเข้าไปเพิ่ม ควรใส่ทั้งแนวตั้ง และ แนวนอนเลยนะครับ แค่นี้ก้อ แข็งแรงมากขึ้นแล้ว ตกยังไม่แตกเลย

จากนั้น ก้อถึงเวลา เอาอุปกรณ์เราลงไปแล้ว layer ที่วางบอร์ด กับจอครับ โอเค ที่เราตัดมั่วๆมา พอใส่ของได้
    ขนาดกล่องพอดี น่าจะใส่ช่อง 1 BAY ไว้

เอาล่ะ เราได้โครงสร้างง่ายๆ สไตล์ ayarafun แล้ว
    Last edited by ช้างน้ำ; 31 Dec 2008, 01:56:26.

Comment

STEP2 วาง Layout การยึดบอร์ด ยึดอุปกรณ์

มาถึงวิธีการยึดจอ เราต่อแล้ว ถ้าเป็นอุปกรณ์อัน ท่านต้องไปวางแผน หาวิธีใหม่ดูนะครับ
      การยึด ผมตั้งใจจะออกแบบ ให้จอเก็บไว้ข้างในกล่อง น๊อตอะไรก้อต้องแอบไว้ข้างในด้วย
      ทำโดยตัดพลาสติก สองแผ่น เพิ่มความหนาด้วย จะได้แข็งแรง และ เป็นที่ยึคน๊อตด้วยครับ

ในกรณีที่หัก พลาสติกชิ้นเล็ก อาจต้องมีอุปกรณ์เพิ่มเติมนะครับ เอาไว้บีบชิ้นงาน

ขัดแต่งนิดหน่อย ให้ประกอบได้พอดี

จากนั้นก้อ ประกอบใช้น้ำยาประสานอีกรอบ รอจนน้ำยาแห้ง ก้อเสร็จแล้ว โครงสร้างของ funtion panel เรา

เอาล่ะผมว่า หลายคน คงไม่เชื่อว่า พลาสติก มันจะแข็งแรงนะครับ เอาลูกเหล็ก สามโล มาทับ ไม่หัก แต่มันทุบ คงเละ ครับ

จากนั้น เรามา layout หาตำแหน่งยึดบอร์ด อันนี้ต้องมีสว่านเจาะนะครับ ผมทำง่าย วางแล้ว mask รูเลย เบี้ยว ก้อไม่เป็นไร มันปรับได้นิดหน่อย

แล้วก้อเจาะรูเลย ด้านข้าง ไว้ยึดในเครื่อง ก้อหาแบบ cd-drive dvd-drive มาเป็นแบบได้นะครับ

เอานี้ผมเพิ่มความหนาไว้ เวลาใช้งานจิง ไขน๊อตเข้า ออกบ่อยเดี่ยว เกลียวจะไม่เหลือ

แต่ถ้ากลัวเกลี่ยวจะเสีย แนะนำให้เอา พูก มาใส่ไว้นะครับ เจาะรูใหญ่ๆ หน่อยแล้ว อัดใส่เข้าไป

มาถึงตรงนี้ก้อเกือบจะเสร็จแล้ว ตรวจสอบงานแล้ว แก้ไข ให้เรียบร้อย เตรียมพ่นสีทำสวยกันต่อได้เลย
      Last edited by ช้างน้ำ; 30 Dec 2008, 15:33:09.

Comment

ขั้นตอนสุดท้ายแล้ว ตกแต่งให้ดูงามๆ
        จากนั้นทำหน้า front ที่ผ่านมา แค่ตัวกล่องนะ หน้า front นี้เป็นความสร้างสรรค์ของแต่ล่ะคนครับ ลองทำกันดูครับ

ของผมก้อทำมาจาก อคิลิค ตัดแล้วทำสีจากด้านหลังครับ

ทดลองใส่ช่อง เคส ใส่ได้ไหม

เมือตรวจสอบทุกขั้นตอน จากมั่นใจแล้ว ว่าไม่มีอะไรหลุด ก้อพ่นสีครับ อันนี้ ไปหาอ่านในเวปนะครับ
        ผมว่า มันก้อยังมั่วอยู่ อันนี้ผมลองจนสีไม่ลอกแล้ว

แต่เนื่องด้วยเนื้อมันเป็นพลาสติก สีไม่ลอก แต่ขีดหนัก ก้อเป็นรอยได้

จากนั้นประกอบรวมร่างสมบูรณ์ บอร์ดแดงๆ หน้าดำ ตัวสีเงินๆ เหมือนของแพงยังครับ

เอาล่ะจบล่ะครับ ต่อไป คงหาวิธี สกีน กล่องกันต่อไป ฮ่าๆ ใครทำเป็นแนะนำผมบ้างนะครับ

ต่อไป ท่านอาจจะอยากทำ front แบบของท่านเอง ก้อคงได้ไม่ยากล่ะ
        อยากลืมขั้นตอนง่ายๆนะครับ
        1. วางโครงสร้าง
        2. จากนั้นเพิ่มชิ้นส่วนยึดจับ
        3. แล้วก้อตกแต่งให้งามครับ

ใครมี funtion panel ไอเดียใหม่ ก้อลองโพส ให้ชมกันบ้างนะครับ

http://www.ayarafun.com/2008/12/easy...ion-panel-box/
        Last edited by ช้างน้ำ; 18 Apr 2010, 09:15:13.

Comment

รอชมครับ

Comment

ถ้าแจ่มมีทำด้วยครับ รอชม

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
              รอชมครับ
              Originally posted by ViewExtreme View Post
              ถ้าแจ่มมีทำด้วยครับ รอชม

ขอบคุณครับ พอดี ผมเห็นมีน้องทำ ตัวปรับรอบพัดลม พอดี คงมีหลายๆคน ชอบทำเอง
              เลยเอามาแบ่งปั่นกันครับ จะได้มีหน้าเคส หลายๆ แบบๆ

ก้อสวัสดีปีหน้าทุกท่านนะครับ ขอให้ปีหน้ารวยๆ คอมแรงๆ กันทุกท่านนะ
              เดี่ยวผมขอตัวไปเที่ยวก่อน ไปเหล่สาวๆ ฮ่าๆ
              ถ้าวันหยุดนี้ ยังไม่รู้จะทำอะไร ก้อไปหาพลาสติก มาเจาะใส่เคส กันบ้างแล้วกันนะครับ
              Last edited by ช้างน้ำ; 30 Dec 2008, 15:50:59.

Comment

งืม
                sigpic
                -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                งดแรงชั่วคราว

Comment

เทพมากกก ๆๆๆ

Comment

ทำให้อันจิ

Comment

น่าสนแฮ๊ะ
                      ใว้รอปิดเทอมจะลองทำฮะ
                      งบประมาณถึงพันมั๊ยนี่ กัวงบไม่พอแฮ๊ะ

ว่าแต่ใช้ MCU ยี่ฮ่อไรฮะ
                      Last edited by [KoonG]; 30 Dec 2008, 22:24:20.

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                        งืม

Originally posted by poypoy View Post
                        เทพมากกก ๆๆๆ
                        ขอบคุณครับ

Originally posted by spiderman3 View Post
                        ทำให้อันจิ
                        ได้ๆ เข้าไปใน shop ayarafun เลยครับ ตามลายเซ็นต์
                        กำลังว่าจะวางขาย สำหรับนักโมคอม ราคามิตรภาพครับ

Originally posted by [KoonG] View Post
                        น่าสนแฮ๊ะ
                        ใว้รอปิดเทอมจะลองทำฮะ
                        งบประมาณถึงพันมั๊ยนี่ กัวงบไม่พอแฮ๊ะ

ว่าแต่ใช้ MCU ยี่ฮ่อไรฮะ
                        ใช้ pic นะครับ

เข้าไปดูในนี้ได้นะครับ กว่าจะเป็น บอร์ด extlcd
                        http://forums.overclockzone.com/foru...ead.php?t=6965

งบประมาณเอาแค่อุปกรณ์อาจจะไม่ถึงนะครับ แต่ส่วนมาก ลองทำเอง งบบานปลาย เกินพันแน่นอนนะครับ แค่เครื่องโปรแกรม ก้อเกินแล้ว แต่ใจรักก้อแนะนำลงทุนเลยครับ
                        Last edited by ช้างน้ำ; 31 Dec 2008, 01:36:53.

Comment

เอาไปใส่คอมแล้ว
                          รู้สึกต้องทำความสะอาดเครื่องบ้างแล้ว
                          Attached Files
                          Last edited by ช้างน้ำ; 3 Jan 2009, 00:58:59.

Comment

รูปหนูใช่มั้ยครับนั่น

อิอิ ล้องเล่งง

Comment

สุดยอดครับ

Comment

Working...
                              X