Announcement

Collapse
No announcement yet.

mini Review : Racing Cockpit

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• mini Review : Racing Cockpit

ที่ไปที่มา ไม่มีอะไรมากมาย ไม่เชิงว่าเป็นรีวิวนะครับ เล่าให้ฟังกันดีกว่า

ผมคิดจะทำเจ้าสิ่งนี่เมื่อนานมาแล้ว ตั้งแต่ ไปงาน WorldTech ที่ มทส. โคราช....
    สมัยนั้นก็ ไม่ได้เล่นเกมส์มากมายหรอกครับ แต่ชื่นชอบพวกแนวเกมส์พวกซิ่งรถ ตอนนั้นก็ น่าจะมีเครื่องนินเทนโด ใส่ตลับ ก็คงจำกันได้

บอกตามตรงครับ อายที่จะไปนั่งหยอดเหรียญตามห้าง ไม่อยากไปแย่งน้องๆเล่นครับ บาปกรรม.... เพื่อเล่นพวกเกมส์สไตล์ Racing Sim มีแต่มองเค้าเล่นก็มีความสุขดีแล้วครับ

ซึ่ง ที่งานเวิร์ลเทคที่โคราชปีนั้น มีโอกาสได้ไปซุ้มเครื่องเล่น ก็ไปเจอเจ้านี่พอดี ก็เลยลองเล่นดูซะ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น daytona หรือเปล่าไม่แน่ใจ วิ่งแทรกเป็นวงกลม สไตล์มะกันไป

เป็นครั้งแรกครับ ที่ได้ลอง.... พระเจ้า มันดีอย่างนี้นี่เอง....

เป็นอะไรที่ ประทับใจครับ เพราะ ได้อันดับบ๊วย ที่คิดว่าตัวเองเก่งตัวเองแน่ กับในกะลาภายใต้ร่มไม้ชายคาในบ้าน นั่งกดคอนโซลอยู่คนเดียว ได้มาเจอจอมยุทธ์อีก 7 เครื่อง (ทั้งหมดมี 8 ) ก็กินตำแหน่งบ๊วยไปตามระเบียบ ได้เรียนรู้ว่า ไม่ควรคิดว่าตัวเองเก่ง เพราะ ยังมีคนที่เก่งกว่าเราอีกมาก ก็โดนสวยมวยไป ณ วันนั้น..... เป็นประสบการณ์ที่ดีครับ

ประเด็นมันอยู่ที่ ความรู้สึกในการได้ลองครับ ตำแหน่งได้เท่าไหร่ไม่สำคัญเท่าไหร่ เพราะอย่างไรก็ ยังขับได้ห่วยคงเส้นคงวา จวบจนถึงทุกวันนี้

..........................

เกริ่นโม้มาซะยาว เข้าประเด็นกันซะทีที่ตั้งใจจะ mini Review ดูสักครั้ง เพราะไม่เคยรีวิวอะไรที่นี่เลย ลองดูครับ ถ้าชอบใจก็ ขอให้ท่านมีความสุขครับ แต่ถ้าดูแล้วขัดหูขัดตาก็ กราบขออภัยครับ ถือว่าเป็น first time Review แล้วกัน

ถ้าจะคิดเองก็ ไม่มีปัญญาขนาดนั้น
    ก็อาศัย Google ค้นหาแบบต่างๆครับ

ราคาพวก Racing Cockpit จะอยู่ราวๆ 300 - 1000 เหรียญดอลลาร์สหรัฐ

ซึ่ง แพงทุกๆกรณี ไม่ว่าจะแง่ไหนก็ตาม

นี่ขนาด ไม่ได้เป็นแบบพ่วงระบบไฮดรอลิกครับ ถ้ามีไฮดรอลิกนี่ 4 - 5 พันเหรียญขึ้น... แพงมาก

ก็ ดูตามเว็บต่างๆ เช่น

http://toolmonger.com/2006/06/15/how...wire-welder/2/

http://www.tweak3d.net/forums/tech/h...playseat-36342

รวมถึง ผู้ผลิตที่เค้าทำมาขายกันนะครับ หลายๆเจ้า

มาถูกใจแบบนี้ครับ
    น่าจะลงตัวดี

ประกอบกับ... พึ่งได้ลองเกมส์ Grid เมื่อราวๆเดือนที่แล้ว.... ซึ่ง หมุนอย่างเดียวครับ... แต่ก็ ทำให้อยากทำ racing cockpit ขึ้นมาทันที... เป็นอะไรที่ผมคิดอยากจะทำมานานแล้วครับ จนเดี๋ยวนี้ มีครอบครัวก็ ยังอยากทำอยู่เหมือนเดิม

ปลายปี ว่างๆช่วงใกล้ปีใหม่ จึงเริ่มโครงการนี้ขึ้นครับ
    Last edited by Leim; 15 Mar 2009, 02:01:56.

Comment

มีหลายๆแบบที่ชอบครับ ก็ดูเป็นแนวทางไว้ก่อน
      Last edited by Leim; 15 Mar 2009, 02:01:56.

Comment

เริ่มแรก... ยังไม่มีความคิดที่จะทำจริงๆจังๆครับ

ก็ ได้ซื้อจอยพวงมาลัยมาทดลองเล่นดูก่อน ก็ราคาไม่แพงมากครับ Logitech MOMO

ซึ่ง คิดว่า คงเพียงพอ

แต่เอาเข้าจริงๆ พึ่งรู้ว่า มันมี G25 ด้วย ซึ่งมีคลัชให้เหยียบ เป็นอะไรที่ น่าสนใจมาก

เอาเป็นว่า ได้เจ้านี่มา ณ ตอนนี้เล่นไปพลางๆก่อนครับ หลังปีใหม่ค่อยว่ากัน ....

Comment

สั่งเบาะไทยๆมาจากเว็บ RCweb มาก่อน

ผมสั่งมาวันที่ 27 ได้มาเช้าๆวันที่ 28 ครับ

เป็นจุดเริ่มต้นว่า จะทำจริงๆซะที...

เหตุผลที่ ทำไมต้องซื้อเบาะมาก่อน

ก็ไม่มีอะไรมากครับ.... เพื่อมาวัดว่า ตำแหน่ง Hip point ของเบาะในท่านั่งที่สบายๆ ควรจะเซ็ทไว้เท่าไหร่ เอนเบาะประมาณเท่าไหร่ ถึงจะนั่งได้สบายๆ ก็แค่นั้นครับ

เบาะแบบหลังแข็ง คงข้ามไปก่อนเพราะ เอนเบาะไม่ได้เวลาแอบงีบนี่แหล่ะครับ (เอาไว้ทำงานด้วยครับ)

ชอบทรง SR3 แต่ ของมีตัวนี้เลยเอาตัวนี้มาแทนครับ ก็พอใช้ได้ครับ ไม่ขี้เหร่มาก

Comment

ตำแหน่งการจัดวางที่คิดไว้ มีอยู่ 3 แบบครับ

1. แบบบ้านๆ เท่ากับรถที่ใช้ในชีวิตประจำวัน

2. แบบกึ่งๆ Racing ที่เบาะเตี้ยๆ เอนหลังหน่อยๆ

3. แบบ F1 นอนขับกันเลย

สรุปคือ มาจบตรงที่แบบที่ 2 ครับ

ซึ่งก็คือ แบบตามรูปนี้ครับ

Comment

ก่อนหน้านั้นที่จะทำ ท่านั่ง ยังกับท่านั่งขับรถบรรทุกหัวลาก ยังไงยังงั้นครับ.....

เก้าอี้สูง ขาตั้งฉาก พวงมาลัยระดับอก แขนงอมากเกินไป..... เป็นอะไรที่ ไม่สบายเอาเสียเลย

และข้อเสียคือ เก้าอี้ทำงานแบบหมุนๆไปหมุนมาได้ น้ำหนักที่ควรจะถ่ายเทลงไปที่เบาะนั่ง ตรงตำแหน่ง Hip point กลับต้องลงน้ำหนักไปที่ขา ซึ่ง การควบคุมแย่มากครับ

เซ็ทไว้กับจอ 19 นิ้วแบบไวด์สกรีนนี่แหล่ะครับ เพราะตำแหน่งการวางจอ ตรงที่ผมนั่ง ไม่สามารถวางจอที่มีความสุงหรือจอใหญ่กว่านี้ได้ครับ ระยะการมองก็พอดีๆ ไม่เล็กไม่ใหญ่มาก

Comment

เริ่มลงมือไปซื้อเหล็ก ตามที่คิดไว้ ก็ไปแบกเหล็กมา จากร้านที่คุ้นเคยๆกันมา

ดีที่ไม่หยุดก่อนปีใหม่กันครับ เกือบไป

เริ่มทำวันนี้ประมาณ 12.00 น. มาเสร็จตอนช่วง 16.30 น.

ที่ช้าขนาดนั้นเพราะ ตัดเหล็กไป สั่งช่างไป นั่งไป ทดลองไป จนได้ตำแหน่งที่พอใจ จึงเชื่อมจริงครับ (แปะๆไว้ก่อน) และวิ่งหาของบางอย่างให้ช่างครับ

ที่ทำได้เพราะ คุ้นเคยกันครับ และ ช่วงนี้ ว่างๆเลยมีเวลา

งานแบบนี้ ช่างจะอารมณ์เสียง่ายครับเพราะมันถือเป็นงานจุกจิก ไม่ใช่วัดแบบมาแล้วตัดได้เลย ซึ่ง ต้องพูดคุยกันดีๆครับ ถือเป็นโชคดีของผมไปครับ ที่เวลาว่างกับเวลาของช่างที่ทำตรงกัน

ได้ออกมาแบบยังไม่เสร็จซะทีเดียว เป็นแบบนี้ครับ

Comment

ไม่อยากบอกเลยครับว่า.... ซื้อเศษเหล็กชั่งกิโลมาทำ.....

ไปเลือกๆของที่ยังดีๆ แต่สนิมเขรอะสักหน่อย ก็พอใช้ได้ครับ

เอากระดาษทรายน้ำขัดสักหน่อย ลูกหมูวิ่งไปตามขอบมุมต่างๆก็ พอได้เหมือนกัน...

มีบางจุดที่อยากจะปรับปรุงครับ แต่ก็ คงหลังปีใหม่ไปแล้ว ได้แค่นี้ก็ พอนั่งเล่นฉลองปีใหม่ไปก่อน

เดี๋ยวนี้ดีครับ เหล็กราคาถูกลงมากพอสมควร เมื่อปีสองปีที่แล้ว ราคาขึ้นไปเยอะตามราคาน้ำมันจริงๆครับ

Comment

เมื่อ setup จอยพวงมาลัยเข้าไป

ออกแบบเผื่อไว้ใส่กับ G25 แล้วครับ เหลือแต่ตำแหน่งวางเกียร์ ซึ่ง ต้องให้ได้มาก่อนครับ ค่อยไปตัดเหล็กเชื่อมติดเพิ่มอีกที งานยังไม่เรียบร้อยตามที่คิดไว้ครับ (ในบางจุด) แต่งานเชื่อม ก็เนี๊ยบสมกับเป็นช่างครับ ดีที่ช่างเค้าสละเวลาให้ ซึ่ง ควรจะเป็นเวลาพักผ่อนเค้าครับ ก็ขอบคุณพี่ท่านไว้ ณ ตรงนี้เลย ขอบคุณมากๆครับ

เรื่องตำแหน่งความสูง แบบ ผมไม่ได้จดมาเลยครับ ตัดกันสดๆ ให้เหมาะกับตัวเองมากที่สุดครับ

งานนี้ แม่บ้านไม่บ่นครับ เพราะ บอกกันไว้เป็นปีๆ วันนี้ ฝันเป็นจริงซะที ถึงจะเป็นฝันเล็กๆก็เถอะครับ มีโอกาสก็ ต้องทำครับ ไม่งั้นเสียความตั้งใจแย่เลย

Comment

ผมไม่ได้ทำขายนะครับ แต่ถ้า มีอะไรสอบถามกันเข้ามา ผมตอบให้ได้ผมจะตอบครับ

ทำเพื่อให้รางวัลกับตัวเองแค่นั้นครับ

ยังไม่ได้ลองเล่นนะครับ แต่ตำแหน่งการจัดวาง ลงตัวแล้ว วันนี้ค่อนข้างเหนื่อย คงต้องพักผ่อนก่อนค่อยหาของมาลงเพิ่ม หรือคิดไอเดีย (จะว่าก๊อบชาวบ้านเค้ามาก็ได้ ไม่ผิดนัก) มาเสริมให้ดีขึ้นหน่อยครับ

Comment

มทส. มหาลัยผมเอง ฮี่ๆ หอแห้ว สุดยอด เวิลเทค 95 ผมได้หมวดพัดลมพลังงานแสงอาทิตย์ กับเครื่องบินมา
                        เป็นอะไรที่สุดยอดมากเลยตอนั้น แต่ตอนนี้ กลับมาเรียนบ้านแล้วครับ
                        Last edited by tack77; 30 Dec 2008, 20:52:26.

Comment

สิ่งที่คิดว่าจะทำเพิ่ม

- ต่อเหล็กติดกับเบาะ ติดลำโพงหลังซ้ายขวา ด้านหน้าอีก 2 กับ center อีกตัว

- เสริมลำโพงพวก kicker เอาไว้ใต้เบาะ เอาไว้ให้มันสั่นๆตรงบริเวณเบาะครับ (อย่าคิดลึกมากนะครับ...ไม่ใช่อย่างง้าน...)

- ทำขาติดจอ LCD ตรงตำแหน่งคอพวงมาลัย

- ปรับน๊อตให้เป็นแบบมือหมุนเพื่อสะดวกในการถอดประกอบได้ (ต้องพกประแจไว้ข้างๆเบาะครับตอนนี้)

Build จากเศษเหล็กกองๆกัน ราคาเลย ถูกมากๆครับ

เอาไว้ดูเผื่อเป็นไอเดียครับ ผมฝีมือช่างไม่ค่อยมี ยังทำได้ ท่านๆก็น่าจะทำกันได้ไม่อยากครับ เผื่อใครมีไอเดียอยากจะทำเหมือนกัน แลกเปลี่ยนกันได้ครับ จะได้แชร์ความรู้ด้วยกันครับ

เอาไว้เท่านี้ก่อนนะครับ ทำอะไรเพิ่มแล้วผมจะเข้ามาเสริมรูปแล้วกันนะครับ

Comment

great idea คนไทยก็ทำได้ ^^

Comment

Originally posted by tack77 View Post
                              มทส. มหาลัยผมเอง ฮี่ๆ หอแห้ว สุดยอด เวิลเทค 95 ผมได้หมวดพัดลมพลังงานแสงอาทิตย์ กับเครื่องบินมา
                              เป็นอะไรที่สุดยอดมากเลยตอนั้น แต่ตอนนี้ กลับมาเรียนบ้านแล้วครับ

เมื่อประมาณต้นเดือน พ.ย. ก็พึ่งไปแวะผ่านๆ มทส.มาครับ
                              แวะกินส้มตำที่ ฟาร์ม บรรยากาศยังดีเหมือนเดิมครับ

Comment

Working...
                              X