Announcement

Collapse
No announcement yet.

แก้ X2 5000 ขี้ร้อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมใช้ตัวนี้คู่กับ ECS black A780GM-A ไม่ร้อนนะ
    ผมเล่น Crysis 2-3 ชั่วโมงมันก็ร้อนแค่ 53-55 เต็มที่เลยนะ

Comment

X2 5000+

ผมใช้อยู่ครับ ก็ร้อนนะ แต่ไม่มีปัญหาอะไรคับ

ร้อนก็ 45 - 52 ครับ

Comment

ที่ จขกท. แนะนำ เรียกว่า การ Undervolt นิยมทำใน Notebook ที่มีความร้อนสะสมสูงกว่า
        เหมาะกับผู้งานทั่วไป ไม่เน้นงานหนัก

ปล. X2 65nm ไม่ควรปรับต่ำกว่า 1.10v นะครับ

Comment

เมนบอร์ดจ่ายไฟเกินจาก ที่เซ็ตไว้ในไบออสป่าวครับ
          ลองใช้หลายๆโปรแกรมเช็ค V core ก่อนครับ
          แล้วลองดูความแตกต่างครับ
          แต่ 1.1 นี่ถึอว่าน้อยมากครับ
          เมนบอร์ดอะไรครับ ลองจับหน้าแรก CPU-Z มาดูหนอ่ยครับ
          ว่า V core เท่าไหร่ มันออกจะแปลกๆ ถ้าบอร์ดเพี้ยนก็เคลมโลด

Comment

Originally posted by lekmanso View Post
            ผมว่ามันมันแปลกๆ

ผมปรับไฟไป 1.550V แถม OC 3.0G

มันก็ยังไม่ถึง 70 องศา มันอยู่ที่ 54-57 เองครับ
            54-57 ทำไง ผม OC @ 3.25 @ bus 245 ต่างกับท่านไม่เท่าไหร่ ไฟก็เท่ากัน

idle @ 65-68

full load @ 70-75

Comment

M/B เลยครับ ส่งกลับบ้านเก่าได้เลย(เคลม)

ลองเอานิ้วจิ้วที่ ทรานซิสเฟสข้าง CPU ดูซิครับ มันร้อนมากหรือเปล่า

ของผมประกอบเครื่องส่งไม่เคยเจอที่ร้อนๆ อย่างที่หลายๆ ท่านกล่าวมาเลย จับซิ้งค์ดู ก็ไม่ร้อนเท่าไร อุ่นๆ
              ผมว่าน่าจะเป็นที่ M/B เพราะเคยเจอกรณีอย่างนี้ใน Intel เคลม M/B ตัวเดี๋ยวจบ กลับมาเย็นได้อีก

Comment

CPU-Z
                ก็ 1.150 ครับ @ 2.6 ครับ

Comment

ของผมก็เป็นครับ แต่เป็น X2 4800 ครับ เล่น pes 2009 เครื่องดับเลย อุณหภูมิเกิน 70C เอาไปเครมได้ตัวใหม่มา หายครับ idle 30 full load 45-50C

Comment

อืมม x2 5000 มันก็ร้อนจริงๆแหล่ะคับ ซิงค์เดิม ล่อไป 76-78
                    ผมเปลี่ยนใช้ซิงค์จีนตัว 500 กว่าบาท (งบน้อย)
                    OC 2.9 fullload ไม่เคยเกิน 55-57 เลย

Comment

เปิดความเร็วเต็ม แต่กินไฟเท่าระบบประหยัดพลังงานครับ 1.152 ปรับแรงดันไฟใน Bios 1.100 ครับ

เย็นลงมาก
                      Last edited by Bestkiller133; 6 Jan 2009, 12:02:18.

Comment

สงสัยบอร์ดจะเพี้ยนเอาจริงๆ ลองเอาซีพียูไปเสียบบอร์ดอื่นดูครับ ถ้าหายก็บอร์ดหล่ะครับ

Comment

5000+ BE ของผมก่อนที่จะเปลี่ยนซิงค์เป็น Cooler Master Hyper TX 2 ก็อยู่ราวๆนั้นละคับ 50 ตอนช่วงเวลา Full Load ก็แตะๆไปที่ 70 ผมก็ไม่ดับนะ ผมว่ามันน่าจะดับเพราะอย่างอื่นมากกว่า น่าจะลองหาโปรแกรม OCCT มารันทดสอบดูว่า PSU มันจ่ายไฟนิ่งรึเปล่าช่วงเวลา Full Load

Comment

X2 5000+ ของผม V core 1.3 ครับ

ร้อนก็ประมาณ 43 - 51 ครับ...

Comment

Working...
                            X