overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 14 of 14

Thread: ถามหน่อยเรื่องจอ LCD wildscreen 19" ดูหนังภาพไม่เต็มจอ !!!

OverclockZone Member 13ee1213ee12's Avatar
    Apple in California

Default ถามหน่อยเรื่องจอ LCD wildscreen 19" ดูหนังภาพไม่เต็มจอ !!!

ตอนนี้ใช้จอ LCD 943BWX 19นิ้วไวสกรีน ต่อพอร์ท DVI กับการ์ดจอ AGP XFX7900GS

ใช้ power dvd 6 ตอนดูหนังDVD ภาพมันไม่เต็มจออ่ะคับ มีแถบดำด้านข้างกับด้านบนล่างอย่างละ ประมาน 2-3 cm อ่ะคับ

อยากรู้ว่าดูหนังโปรแกรมอารัยแร้วภาพมันเต็มหน้าจออ่ะคับ แล้วต้องปรับอารัยมั้ย ??

ขอบคุณทุกคำตอบคับ

OverclockZone Member

ลง window ใหม่ ก็หายแล้ว

OverclockZone Member 13ee1213ee12's Avatar

Quote Originally Posted by HAA View Post
    ลงใหม่แร้วนะ ลงมาหลายรอบแร้ว แร้วใช้โปรแกรมไรดูคับ ตั้งค่ายังงัย

jackson's Avatar
    ม.ชวนชื่นแคราย เซ็นทรัลรัตนาธิเบศร

บางเรื่องมันก็ไม่เต็มครับ มันเป็นที่ตัวหนังเอง มันมีอัตราส่วนหลายแบบมาก

ไม่ได้มีเฉพาะ 16:9 กับ 16:10 ครับ

Quote Originally Posted by jackson View Post
    บางเรื่องมันก็ไม่เต็มครับ มันเป็นที่ตัวหนังเอง มันมีอัตราส่วนหลายแบบมาก

ไม่ได้มีเฉพาะ 16:9 กับ 16:10 ครับ
    แร้วใช้โปรแกรมไหนดูหนัง เนียนสุดคับ

OverclockZone Member kiros's Avatar
    -:- งามวงศ์วาน -:-

ผมใช้ KM Player ดูครับ + Codec จาก K-Lite

เรื่องหนังจาก DVD ผมว่าลืมไปได้เลยเรื่องที่มันจะเต็มจอถ้าดูกับ จอคอมเนี่ย

แล้วอีกอย่างก็อย่างที่่ข้างบนบอกครับว่า มันแล้วแต่หนัง หนังบางเรื่องก็จงใจทำมาให้มี Black Screen ติดมา ซึ่งอาจจะเป็นเพราะปัจจัยอะไรผมก็ไม่ทราบ

แต่คิดว่า ถ้าให้มัน Stretch เต็มจอแล้ว Scale ภาพมันเสีย ผมว่าดูแบบมี Black Screen ยังสบายตาซะกว่า

ปล.ถ้าดูกับจอ TV 16:9 แล้วดูหนัง DVD ที่มันเขียนหลังกล่องว่า 16:9 ผมคิดว่าน่าจะเต็มจอนะครับ

OverclockZone Member m_e_n_g's Avatar
    เมืองเพชรฯ & บางนา

Quote Originally Posted by HAA View Post

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ถ้าส่วนใหญ่เป็น DVD ไม่ค่อยเต็มน่ะ เหลือขอบบนๆ

OverclockZone Member hoomupoo's Avatar
    หาดใหญ่ [จ.สงขลา]

อัตราส่วนภาพมันไม่เท่ากันครับ (ภาพที่ได้จึงมีขอบบน-ล่างเล็กน้อยขึ้นอยู่กับตัวหนัง)

ซึ่ง

จอ LCD อัตราส่วนภาพ 16:10

เเต่หนัง DVD ส่วนใหญ่ อัตราส่วนภาพ 1.85:1 2.40:1

ฉะนั้นภาพที่ได้จึงไม่เต็มจอครับ

เเต่เราสามารถใช้บางโปรแกรมช่วยทำให้ภาพเต็มจอได้ครับ
    (เเต่ภาพที่ได้จะไม่สมส่วนความเป็นจริงนะครับ จะออกเเนวยืดสูงขึ้นในเเนวตั้ง
    หรือไม่ก็อาจถูกตัดขอบด้านซ้ายเเล้วขอบด้านขวาออกครับ)

เเล้วถ้าถามว่าทำไมหนังต่างๆไม่ทำอัตราส่วนภาพให้เข้ากับ
    LCD Monitor (16:10) หรือ LCD TV (16:9)

เเต่กลับทำอัตราส่วนภาพ 1.85:1 บ้าง 2.35:1 บ้าง หรือ 2.40:1 บ้าง
    สาเหตุก็เพราะอัตราส่วนดังกล่าวเป็นอัตราส่วนเดียวกับที่ฉายในโรงภาพยนต์
    ซึ่งจะได้มุมมองที่กว้างกว่าปกติ เหมาะสำหรับคนที่ต้องการเก็บรายละเอียดของหนังครับ

OverclockZone Member arito's Avatar

ในโปรแกรมดูหนังบางตัวมีความสามารถในการปรับขนาดของภาพได้คับ เช่น KMPlayer
    เต็มจอแน่ๆคับ แต่จะถูกตัดออกไปบางส่วน บนล่างซ้ายขวา อันนี้อยู่ที่ความสัมพันกันกับ ตัวจอและตัวหนัง

OverclockZone Member

Media Player Classic ที่มากับ K-Lite Codec Pack ครับ
    คลิกขวาแล้วเลือกเมนู Video Frame มันจะมีให้เลือก Stretch To Window, Touch Window From Inside, Touch Window From Outside เลือกเอาตามใจชอบเลย

หรือจะปรับยืดหดตามใจชอบก็ดูที่เมนู Pan & Scan จะเห็นว่ามี shortcut key ให้ปรับความกว้าง ความสูงได้
    เวลาที่ภาพ Video มันมีขอบดำอยู่ในภาพอยู่แล้ว เช่นภาพจริงๆ 16:9 + ขอบดำบนล่างมาให้เป็น 4:3 พอเอามาเปิดในจอ 16:10 หรือ 16:9 ก็เลยกลายเป็นขอบดำทั้งสี่ด้านเลย ในกรณีนี้ อาจจะเลือก Touch Window From Outside ก็ได้ หรือเปิดธรรมดาแล้วกดปุ่ม Numpad 9 ขยายภาพให้ใหญ่ขึ้น ให้ส่วนขอบดำๆ ล้นออกไปนอกขอบเขตจอก็ได้

คนตอบเยอะจิงๆ ขอบคุนทุกท่านที่ช่วยเหลือกันคับ

สวัสดีปีใหม่คับ ขอให้รวยๆ กันทุกคน

OverclockZone Member paikrub09's Avatar
    พระราม7 ท่าน้ำนนท์ วงศ์สว่าง

รู้สึกว่า vlc จะมีให้ปรับเป็น 16:10 นะครับ

OverclockZone Member zax's Avatar
    Lost in Space โคราช

ใช้ MPC เลยครับ ที่มากะ K-Lite ก็ดี ตัว HC ก็ได้
    ผมชอบตรงมับปรับ ยืด-หด ภาพเล่นง่ายดี ไม่ต้องไปเลือกอะไรทั้งนั้น
    กดปุ่มตัวเลข ที่ Numpad ได้เลยครับ ตามใจชอบ ไม่ต้องตามอัตราส่วน

ยืด-หด ด้านข้างซ้ายขวา กด 4 6
    บน-ล่าง กด 8 2
    มุมเฉียง กด 1 9
    กลับค่า Default กด 5

หนัง VCD บางเรื่อง ที่มาเป็นมีจอเล็กๆ มีขอบดำล้อมรอบ ก็กด 9 ขยายเต็มจอได้เลย ปรับตามใจชอบ จะอ้วนจะผอม

Bookmarks

Bookmarks