overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: รบกวนอุปกรณ์แบบรูปนี้ซื้อที่ไหนได้บ้าง

OverclockZone Member

Default รบกวนอุปกรณ์แบบรูปนี้ซื้อที่ไหนได้บ้าง

รบกวนอุปกรณ์แบบรูปนี้ซื้อที่ไหนได้บ้าง

พอดีหาแถวบ้านร้านเขาบอกไม่มี
    ถ้าเป็นเซียร์พอจะทราบไหมว่าร้านไหนขาย
    อยากทราบพิกัดเลยครับ
    หรือเคยเห็นที่ไหน ราคาเท่าไรบอกหน่อยครับ
    ถ้ามีเว็บที่ขายก็แนะนำหน่อยนะครับ
    [IMG]ศึกษาต่ออังกฤษท่อตัน[/IMG]

อีกภาพครับ
    [IMG]ศึกษาต่ออังกฤษท่อตัน[/IMG]

ภาษาทางการเขาเรียกตัวนี้ว่าอะไรครับ

คือถ้าไม่เหมือนในรูปแต่การใช้งานเหมือนกันก็แนะนำได้นะครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

สวิตช์ กดติด-ปล่อยดับ

มันก็คือปุ่ม power ที่ต่อสายไฟพร้อมเสียบลงบอร์ดนั่นแหละ

ทำเองครับง่ายสุดตัวละไม่กี่บาท

OverclockZone Member araiwa007's Avatar

อยากได้เหมือนกันครับ

Quote Originally Posted by AmaKatsu View Post
    สวิตช์ กดติด-ปล่อยดับ

มันก็คือปุ่ม power ที่ต่อสายไฟพร้อมเสียบลงบอร์ดนั่นแหละ

ทำเองครับง่ายสุดตัวละไม่กี่บาท
    ผมไม่ค่อยรู้เท่าไรนะครับ
    แบบนี้มันกดติด-ปล่อยดับ
    เราต้องกดค้างเอาไว้ตลอดหรอครับเวลาเล่น
    คือคอมผมคิดว่าปุ่มที่ติดมากับเคสน่าจะเสีย
    กดไปแล้วไม่มีปฏิกริยาใดๆเลย
    ผมจึงถามบางท่านเขาแนะนำมา
    แล้วบอกว่าให้ใช้ ไขควง หรือคลิปติดกระดาษ ผมยังไม่ได้ทำ
    เพราะไม่รู้ทำยังไง หรือเวลาปิดเครื่องจะต้องทำยังไง

ไปลองถามซื้อเคสเปล่ามาแล้ว
    ราคาหนึ่งพัน-1,500บาท ถามว่าเอามาใส่ให้ได้ไหมบอกคิด300บาท
    คือเสปคมันเก่าแล้วไม่อยากเสียตังเพิ่มกับมันอีก
    แล้วก็ไม่รู้ว่าข้างในมันมีอะไรที่เสียอีกบ้าง
    ก็เลยจะลองใช้แบบรูปมาลองดูก่อน

อีกอย่างตังค์ไม่มีด้วยสองพันเอาไปสอยตัวล่าสุดไปเลยดีกว่า

ขอบคุณที่แนะนำครับ

Quote Originally Posted by araiwa007 View Post
    อยากได้เหมือนกันครับ
    อยากได้เหมือนกันใช่ไหม
    ดีเลยมีคนต้องการสองชิ้นแล้ว
    บริษัทที่เขาขายจะขายออกได้อีกสองชิ้น

ขอบคุณที่แวะเข้ามานะครับ

OverclockZone Member milfeulle1GA's Avatar

Quote Originally Posted by COM23 View Post
    ผมไม่ค่อยรู้เท่าไรนะครับ
    แบบนี้มันกดติด-ปล่อยดับ
    เราต้องกดค้างเอาไว้ตลอดหรอครับเวลาเล่น
    คือคอมผมคิดว่าปุ่มที่ติดมากับเคสน่าจะเสีย
    กดไปแล้วไม่มีปฏิกริยาใดๆเลย
    ผมจึงถามบางท่านเขาแนะนำมา
    แล้วบอกว่าให้ใช้ ไขควง หรือคลิปติดกระดาษ ผมยังไม่ได้ทำ
    เพราะไม่รู้ทำยังไง หรือเวลาปิดเครื่องจะต้องทำยังไง
    กดแล้วมันก็เด้งขึ้นมาแบบที่เคสอ่ะครับ
    (กดครบวงจร - ปล่อยก็ไม่ครบวงจร)
    นอกจากเอามาใช้เป็น เปิด/ปิด PC แล้ว มันเอาไปใช้ได้อีกหลายงาน(ไฟฟ้า)
    ผมก็ใช้แบบนี้มากกว่าไขควงจิ้มนะ แงะมาจากเคสเก่าๆ 555+
    ลองดูอมรก็ได้มั้ง
    ส่วนใหญ่ไม่ได้ขายสำเร็จรูปแบบนี้นะ ต้องซื้อมาต่อเอง(ไม่ยาก และ ราคาถูก)

Quote Originally Posted by milfeulle1GA View Post
    กดแล้วมันก็เด้งขึ้นมาแบบที่เคสอ่ะครับ
    (กดครบวงจร - ปล่อยก็ไม่ครบวงจร)
    นอกจากเอามาใช้เป็น เปิด/ปิด PC แล้ว มันเอาไปใช้ได้อีกหลายงาน(ไฟฟ้า)
    ผมก็ใช้แบบนี้มากกว่าไขควงจิ้มนะ แงะมาจากเคสเก่าๆ 555+
    ลองดูอมรก็ได้มั้ง
    ส่วนใหญ่ไม่ได้ขายสำเร็จรูปแบบนี้นะ ต้องซื้อมาต่อเอง(ไม่ยาก และ ราคาถูก)
    เข้ามาอีกแล้ว
    คือผมเข้าใจยากแฮะ
    กด1ครั้งคือเปิด
    กดอีกครั้งคือปิด

แบบนี้ใช่ไหมครับ
    ถามเพิ่ม

ช่วยอธิบายแบบละเอียดได้ไหมครับว่าทำยังไง
    จะได้ลองทำตามครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

สวิตช์กดติด-ปล่อยดับ ก็เหมือนด้านบนอธิบายนั่นแหละครับ

ถ้ากด 1 ครั้ง คือการทำให้ครบวงจร (เปิด)

และถ้าปล่อยคือการตัดวงจร (ปิด)

กดไปแล้วถ้าปล่อยมือมันจะเด้งขึ้นมาเองครับ

อย่างพวกปุ่ม power / reset
    -------------------------------------------

สวิตช์อื่นๆ

Toggle Switch - ภาษาไทยไม่รู้เรียกอะไรแฮะ เป็นแบบสวิตช์แช่ (ด้านหนึ่งเปิด ด้านหนึ่งปิด)

Push button Switch - อันที่ท่านถามนั่นแหละครับ

Dip Switch - คล้ายๆกับ Toggle Switch นั่นแหละ แค่ design ต่างกัน

Key Switch - คล้าย Toggle Switch เหมือนกัน คือเลือกเปิด-ปิด

------------------------------------------------------------------

ทั่วไปที่เห็นก็จะมี 2 แบบนั่นแหละครับ คือ
    - แบบสวิตช์แช่ ด้านหนึงเปิด ด้านหนึงปิด (แตกต่างกันตาม design)

- แบบไม่แช่ ก็เป็นพวก Push button switch

อันนี้ไม่นับรวมพวก light switch, temperature switch, pressure switch นะครับ

ร้านอมรครับ มี 100%

OverclockZone Member 4701030316's Avatar

ผมก็เคยเป็นเคสเดียวกันกับเจ้าของกระทู้เนี้ยอ่ะคับ
    ไม่รู้ว่าเจ้าของกระทู้อยู่จังหวัดไหน

ถ้าอยู่ กทม. แนะนำให้ไปหาสวิทช์แถวร้านอมร
    มีให้เลือกเพียบ ที่สำคัญลองเช็คที่เคสเก่าว่า
    ตัวเ่ก่ามันขนาดประมาณไหน ยึดยังไง ต้องแกะ
    ออกมาดู ถ้าเป็นรุ่นแบบในรูปก็เอาไปให้ที่ร้าน
    ดูได้เลย(กรณีบอกชื่อไม่ถูก..555+)
    แต่ถ้าเป็นแบบพิเศษ คือไม่มีอะไหล่ เราต้องอะแด๊ป
    เอาเอง อาศัย Art....อ๊าร์ททท หน่อย
    ถ้าไม่ค่อยมีทัีกษะทางช่าง ลองเลียบๆเคียงๆ พี่ในห้อง
    modify ดูเผื่อได้ไอเดีย เจ๋งๆ บรรเจิดมาแต่งเคสเก่า
    อ่ะคับ

OverclockZone Member tineny's Avatar

อธิบายง่ายๆมันก็เป็นสวิสต์แบบเดียวกันของที่ติดมากับเคสแหละครับ การทำงานคือ กดเพื่อให้มีสัญญาณไปไฟฟ้าไปสั่งการว่าเรากดสวิทเปิดแล้วนะ เปิดเครื่องได้แล้วโว้ย ซึ่งมีขายอยู่หลายแบบมากๆ ไปลเือกซื้อได้เลย

แต่ในรูปที่ยกตัวอย่างมานั้น เราสามารถทำเองได้ง่ายๆครับ แค่

1.ตัวสวิทส์ 10-20 บาทโดยประมาณแล้วแต่แบบ
    2.ท่อหด เมตร ละ 20 เหลือใช้เลย ที่เห็นเป็นท่อสีดำที่หุ้มขั้วสายอยู่ในรูปที่ 2
    3.สายของเดิมตัดเอาสวิทที่เสียออก
    4.จั้มเปอร์ของเดิม
    5.ผีมืออันน้อยนิดก็พอ

ขอบคุณทุกท่าน

และสวัสดีปีใหม่ทุกท่านครับ

บอกสถานการณ์ส่าสุด

เมื่อวานไปเดินดูที่ร้านอมรแถวบ้านแล้วครับ
    เขาบอกว่าไม่มีครับ มีเฉพาะสาขาใหญ่ สาขาผมเปิดใหม่แล้วเล็กไม่มี

ยังไม่รู้ทำไงดี

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

เเบบกุณเเจเท่ย์ดี ชอบๆ

OverclockZone Member tanachai's Avatar

หาจากเคสเก่า ๆ ครับ ตามมหาลัยอ่ะครับ เผื่อเค้ามีอันเก่า ๆ ก็ลองขอดูครับ หรือถ้าอยากได้จริง เดี๋ยว ผมลองหาให้ แล้วค่อยส่งไปให้ครับ

Bookmarks

Bookmarks