Announcement

Collapse
No announcement yet.

กำลังจะย้ายค่าย ช่วยแนะนำและดูแลทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กำลังจะย้ายค่าย ช่วยแนะนำและดูแลทีครับ

ของเดิม เก่ามากมาย ลากแล้วลากเล่า P4 2.0@3.2 อายุ 5 ขวบพอดีเลย

กำลังจะย้ายค่าย เล็ง บอร์ด ECS แบล็คซีรี่ (ความชอบส่วนตัว)

เงินค่าบอร์ด กับ cpu รวมแล้ว 5000 บาท หักค่าบอร์ดแล้ว จะสามารถซื้อ cpu รุ่นไหนได้ดีสุด

เหงหลายคนบ่นว่า 5000+ ร้อน เลยอยากได้เปงรุ่นอื่นที่แรงกว่าอิอิ เอาแบบรหัสเฉพาะด้วยนะครับ เช่น วีค อะไรประมาณนี้ มีไหมเอ่ย

แล้วจะถามอีกทีหลังจากอ่านมาเยอะแต่มะเคยใช้เอง

ผมมันเปงพวกชอบทำอะไรหลายอย่างพร้อมกัน 2-3 อย่างเช่นแปลงไฟล์ แล้วเล่น ragnarok 2 จอพร้อมกัน

จะมีปัญหากระตุกมากมายไหม ที่บริษัท E4700 ทำแล้วกระตุกครับ

หรือเหมือนกันเพราะไปตันที่ ความเร็วของ HDD

เคยลองกับเครื่อง HP CPU Q6600 เปิด 2-3 อย่าง ก็เน่าละ

ที่ถามนี่ไม่ได้ล่อเป้านะครับ เพราะที่ไปไล่ทดสอบดูเพราะ จะได้ตัดสินใจว่าจะย้ายค่ายดีไหม ถามเพื่อกันการเสียอารมณ์หลังจากที่ซื้อมาแล้ว

แต่เมื่อ 3 เดือนก่อน ยุเพื่อนให้ซื้อ ฟีน่อม 9850 มันก็ซื้อและมันพอใจมากด้วย แต่ของผมมีตังซื้อแค่ x2 เลยไม่รู้ว่าจะเทียบกับใครยังไง

ลังเลมากมาย ท่าน วิกร หรือท่านอื่นช่วยมาอธิบาย และ ยืนยันที
    Last edited by tineny; 31 Dec 2008, 16:50:04.

เพิ่มเติม ถ้าอยากจะ OC ด้วยจะเปลี่ยนเป็นบอร์ดอะไรดี ขอแบบ Full ATX แบบมี VGA ออนบอร์ด นะครับขอมากเกินเงินไหมหว่า

เพราะจะซื้อการ์ดจอเดือนถัดไป

Comment

ดัน ครับ รอคนมาต้อนรับ

Comment

x2 4800+ ก็พอครับ เอามา OC สัก 3.0G ก็สวยแล้วครับ
        4800+ OC 3G เกือบทุกตัวได้แบบไม่มีปัญหาอะไรนะ
        ส่วนบอด ECS 780GMA OC ได้แต่เพิ่ม Bus นะครับ ลดตัวคูณไม่ได้ ปรับ bus เป้น 240 ก็ได้ 3.0G พอดี
        เว้นแต่ได้ x2 5000+ BE อันนี้ เพิ่มลดตัวคูณสบายๆ

ส่วนการใช้งาน ผมก็เปิดเกม nostale ขายของ + เล่น Dota ไปด้วย ไม่กระตุกนะ
        และก็ เล่น dota + ไรท์หนัง ก็ ปกติดีครับ ดูหนัง + เปิดเกมขายของไปด้วย ก็ปกติครับหนังไม่กระตุก

Comment

Originally posted by playplay View Post
          x2 4800+ ก็พอครับ เอามา OC สัก 3.0G ก็สวยแล้วครับ
          4800+ OC 3G เกือบทุกตัวได้แบบไม่มีปัญหาอะไรนะ
          ส่วนบอด ECS 780GMA OC ได้แต่เพิ่ม Bus นะครับ ลดตัวคูณไม่ได้ ปรับ bus เป้น 240 ก็ได้ 3.0G พอดี
          เว้นแต่ได้ x2 5000+ BE อันนี้ เพิ่มลดตัวคูณสบายๆ

ส่วนการใช้งาน ผมก็เปิดเกม nostale ขายของ + เล่น Dota ไปด้วย ไม่กระตุกนะ
          และก็ เล่น dota + ไรท์หนัง ก็ ปกติดีครับ ดูหนัง + เปิดเกมขายของไปด้วย ก็ปกติครับหนังไม่กระตุก
          ขอบคุณครับ ที่มาแนะนำ เรื่องการใช้งาน

แต่ยังอยากได้ cpu ตัวแรงที่สุดที่เงินจะซื้อได้ครับ CPU+บอร์ด งบ 5000+- 500 เงื่อนไขด้านบนได้ก็ดีนะครับ

อ้อ cpu รุ่นไหนที่ มีซีรี่ BE แนะนำด้วยนะครับ

Comment

ดันอีกที ก่อนออกไปหาอะไรกิน

Comment

X2 6000+CZ ~3200- ตัส 90 nm ความเร็ว3.0Gนะครับ ตัว DO 65nm ความเร็ว 3.01G ไม่เอา
              Asus M3a78-CM ~ 2500

เกินงบนิดหน่อย รับรองถูกใจ ครับ

Comment

บอร์ดมีออน vga มันจะไม่แรงถึงแม้จะใส่การ์ดจอที่แรงก็ตาม การทำงานของการ์ดจอจะทำงานไม่ได้เต็มที่
                เป็นเหตุผลที่ว่าทำไมบอร์ดมีvgaออนมันถูกกว่า เพราะมันจะแรงสู้การ์ดแยกไม่ได้ อิอิ

Comment

Originally posted by boyro View Post
                  X2 6000+CZ ~3200- ตัส 90 nm ความเร็ว3.0Gนะครับ ตัว DO 65nm ความเร็ว 3.01G ไม่เอา
                  Asus M3a78-CM ~ 2500

เกินงบนิดหน่อย รับรองถูกใจ ครับ
                  ขอบคุณครับ จะเก็บไว้เป็นอีก 1 ทางเลือกที่ดีนะครับ แต่ถ้าเลือกได้ขอบอร์ด Full ATX พอได้ไหมครับ

Originally posted by itsound View Post
                  บอร์ดมีออน vga มันจะไม่แรงถึงแม้จะใส่การ์ดจอที่แรงก็ตาม การทำงานของการ์ดจอจะทำงานไม่ได้เต็มที่
                  เป็นเหตุผลที่ว่าทำไมบอร์ดมีvgaออนมันถูกกว่า เพราะมันจะแรงสู้การ์ดแยกไม่ได้ อิอิ
                  อันนี้ทำไมไม่ตรงกับที่ผมรู้เลยอะครับ บอร์ที่มี vga on แค่ทำให้ OC ยากขึ้นไม่ใช่หรอครับ

แต่ก็ขอบคุณครับ

ท่านใด อยากให้ผมเป็นสมาชิก AMD ขอความเห็นหน่อยครับ

Comment

เหตุใดเจ้า ถึงอยากนะย้าย ละ

(อยากรู้จัง)

Comment

Originally posted by itsound View Post
                      จริงหรือนี่ ความรู้ใหม่ จดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by finaleak View Post
                        เหตุใดเจ้า ถึงอยากนะย้าย ละ

(อยากรู้จัง)
                        เหตุผลหลัก คือ อยากหน้าตาดีกะเขามั่ง

เหตุผลรอง คือ เท่าที่ได้หยิบจับ สัมผัส ใช้งาน intel ทั้งของตัวเอง(เก่า) ทั้งของลูกค้า

ทั้งแบบ 2 หัว 4 หัว มันมีบางจังหวะทีใช้งานไม่สมูท ไม่ต่อเนื่องมีค้างบ้างไม่รู้อคติหรือป่าว

แต่ผมเป็นคนที่ชอบใช้อะไรที่ชาวบ้านเขาไม่ใช้กันถ้ามีโอกาศ อย่างเช่น มือถือ คนส่วนใหญ่ชอบ โนเกีย แต่ผมชอบ โมโตโรล่า

Comment

ดันๆ ผู้รู้ และผู้ไม่รู้มาช่วยผมหน่อย ทำงานด้านนี้มาพอสมควร แต่ได้ใช้งาน amd รวมเวลาแล้วไม่ถึง 1 วันด้วยมั้ง

Comment

ดันๆ อึ้บๆ

Comment

X2 6000+CZ 90nm 3.0G ที่แนะนำตัวนี้ เพราะ L2 2x1M 125W
                              X2 6000+DO 65nm 3.1G L2 2x512K 89W

ECS A780GM-A รองรับได้สูงสุด 95W ใส่6000+CZ 125W ได้ แต่ไม่แนะนำ

Comment

Working...
                              X