Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core i7 VS Core2 Quad ไม่ OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Core i7 VS Core2 Quad ไม่ OC

มาช่วยกันลงความคิดเห็น ตัวไนคุ้มกว่ากัน เน้นระยะยาวอัพเกรดในอนาคต

ส่วนตัวผม i7 ก็เล่นได้ยาวถึงช่วงนี้ราคาสูง อนาคตไม่ต้องเปลี่ยน CPU/MB

ถ้าเป็น Core2 Quad จะอัพเกรดที่หลายหมื่นอยู่แต่กว่ามันจะตกรุ่นก็ใช้เวลาพอสมควร

แต่ก็ให้ i7 60% Core2 Quad 40%

Core i7 920 ถูกกว่านิดหน่อย แถมแรงกว่า Q9550 นิดหน่อย

แต่ Core i7 ต้องเพิ่มเงินเปลี่ยน MB + DDR3 ... MB socket 1366 มีตัวเลือกยังน้อยอยู่ ราคาก็ยังสูง / DDR3 ก็สูงทั้งราคา สูงทั้ง CL ... คุ้มเงินที่ต้องจ่ายเพิ่มอีกเป็นหมื่นมั้ย ลองพิจารณาดูเองครับ

sigpic

Comment

อีกหน่อย DDR3 ก็ถูกแล้วครับ ตอนนี้ก็เหลือไม่กี่บาทแล้ว แต่เอาราคาไปเทียบกับ DDR2 ตอนนี้ไม่ได้แล้ว

Comment

ส่วนตัวผม i7

Comment

ไม่ oc เอา Core2 Quad ดีก่า จับคู่กะบอร์ดถูกๆ แรมบ้านๆ ไปก่อน

รอให้ราคาบอร์ด i7 และแรมราคาลงค่อยขยับไปครับ ตอนนี้มันยังเป็นบอร์ดรุ่นแรกอยู่เลย i7
          ลองหันกลับไปมอง บอร์ด775 รุ่นแรกสิ มันอ่อนขนาดไหน

Comment

ถ้าไม่เล่นการ์ดจอ 2 ตัว แนะนำให้เอา core 2 quad ครับ แรงไม่ต่างกันมาก

Comment

อัพเกรดพูดยากนะคับเพราะขนาด i7 กับ i5 ยังคนละ socket เลย

intel ยิ่งเปลี่ยนรุ่นเปลี่ยนซอคเก็ตอยู่ด้วย ซื้อเท่าที่ใช้งานดีกว่านะคับ

Comment

ุอย่าเพิ่งอัพเลยครับ รอซักครึ่งปีหลัง ให้ MB ที่ใส่ i7 ในระดับกลางๆออกมาก่อนครับ เพราะ MB X58 ตอนนี้ราคาค่อนข้าง+โอกาสใช้งานให้เต็มประสิทธิภาพค่อนข้างน้อย (ใส่การ์ดจอได้ตั้ง 3 ช่อง ผมใส่อันเดียวก็เหลือๆแล้วครับ)

ส่วนราคาแรมก็เริ่มลงเรื่อยๆแล้วครับ ผมซื้อ 6G Bus1600 CL9 เมื่อประมาณ 2 เดือนที่แล้ว หมื่นนิดๆตอนนี้ CL8 มาแล้วราคาตัวเก่าตกไปหลายเลยครับ

ปล. DDR3 Bus สูงๆ ไม่ต้องห่วงเรื่อง CL มากนักหรอกครับ ไปดูมาจาก
                http://en.wikipedia.org/wiki/DDR3_SDRAM ในหัวข้อ Latencies เขียนไว้ว่างี้ครับ

While the typical latencies for a JEDEC DDR2 device were 5-5-5-15, the standard latencies for the JEDEC DDR3 devices are 7-7-7-20 for DDR3-1066 and 7-7-7-24 for DDR3-1333.

DDR3 latencies are numerically higher because the clock cycles by which they are measured are shorter; the actual time interval is generally lower than DDR2 latencies.

As with earlier memory generations, faster DDR3 memory became available after the release of the initial versions. DDR3-2000 memory with 9-9-9-28 latency was available in time to coincide with the Intel Core i7 release.[7] CAS latency of 9 at 2000Mhz is 36ns, while CAS latency of 7 at 1333Mhz is 42ns.

หรือไปดูจาก ความเห็นที่ 35 ของคุณ StrangerS มีผมทดสอบ i7 กับแรมหลายๆค่ามาให้ดูด้วยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...=335999&page=2

Comment

คอทูควอท ก็ใช้ได้อีก สองสามปีแล้วนะครับ

Comment

ตังก์เหลือก็จัดไปเลยท่าน i7

Comment

ไม่เคยจำ อย่าหวังว่าเทคโนโลยีมันอยู่คงที่

ถ้าใจเราไม่คงที่เอง ตอนนี้ i7 มันใหม่จริง ดีจริง แต่พอคุณรอมันราคาลง

ไม่เกิน 2 ปี ก็ต้องมี CPU รุ่นใหม่ออกมา

ถ้าใจคุณคงที่ คนที่เล่น C2D C2Q เมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้ว คุณก็จะใช้ได้อีก 3-4 ปีสบายๆ ( ถ้าไม่บ้าตามเกมส์จนเกินไป )

ถึงตอนนั้น คุณมาจับ CPU ตัวใหม่ อาจไม่ใช่ i7 แล้วก็ได้ หรือไม่ก็เป็น i7 รุ่นที่พัฒนาถึงที่สุดแล้ว

เดี๋ยวนี้มันเป็นเทคโนโลยีก้าวกระโดดนะ ไม่เกิน 5 ปี
                      น่าจะได้เห็น 32Core - 64Core ถ้ามันสามารถระบายความร้อนได้ทัน และ ถ้ามันไม่กั๊กนะ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                        ไม่เคยจำ อย่าหวังว่าเทคโนโลยีมันอยู่คงที่

ถ้าใจเราไม่คงที่เอง ตอนนี้ i7 มันใหม่จริง ดีจริง แต่พอคุณรอมันราคาลง

ไม่เกิน 2 ปี ก็ต้องมี CPU รุ่นใหม่ออกมา

ถ้าใจคุณคงที่ คนที่เล่น C2D C2Q เมื่อเกือบ 2 ปีที่แล้ว คุณก็จะใช้ได้อีก 3-4 ปีสบายๆ ( ถ้าไม่บ้าตามเกมส์จนเกินไป )

ถึงตอนนั้น คุณมาจับ CPU ตัวใหม่ อาจไม่ใช่ i7 แล้วก็ได้ หรือไม่ก็เป็น i7 รุ่นที่พัฒนาถึงที่สุดแล้ว

เดี๋ยวนี้มันเป็นเทคโนโลยีก้าวกระโดดนะ ไม่เกิน 5 ปี
                        น่าจะได้เห็น 32Core - 64Core ถ้ามันสามารถระบายความร้อนได้ทัน และ ถ้ามันไม่กั๊กนะ
                        มันกั๊กนะสิครับ เซ็ง เหอะ ๆ

Comment

คิดหนัก เพราะสเต็ป Tick-Tock ของ Intel นี่หละครับ

ทุกๆ สองปี ทาง Intel เล่นเปลี่ยน Tech ใหม่หมด รวมถึงสถาปัตยกรรมโครงสร้างด้วย

ต่อไป i7 ก็ต้องล้าสมัย แถมเอาไปใช้กับรุ่นใหม่ๆ ไม่ได้ เหมือน 775 ตอนนี้แหละครับ

หลอน

Comment

i7 เเรง กว่าเยอะครับ ทั้ง เอาข้อดี ของทั้ง AMD+Intel เข้าไว้

Comment

พูดๆ มารอ ถอย cpu ไหม่ตอนอายุ 70 หรอครับ

*-*

*-*

Comment

Working...
                              X