Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องกำลังไฟครับและการเพิ่มอุปกรณ์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องกำลังไฟครับและการเพิ่มอุปกรณ์

คือตอนนี้ผมใช้สเป็กดังนี้

เคส : Gview PSU ที่ติดมาด้วย
    CPU : AMD Athlon 64, 1800 MHz (9 x 200) 3000+
    MB : Chaintech VNF4 (Ultra) ZENITH VE
    RAM : 512 x 2 MB (PC3200 DDR SDRAM)
    VGA : NVIDIA GeForce 6200 TurboCache(TM)
    ROM : DVD-RE
    HD : Seagate 80 GB 7200 RPM ATA100 IDE x 2

ผมกำลังจะเพิ่ม HD เข้าไปเพื่อทำงานมันไม่พอ อีก 2 ลูกคือ
    Seagate 160 GB IDE
    Seagate 250 GB SATA

มีคำถามคือ
    1. ผมสามารถเพิ่ม HD IDE 160 GB เข้าไปเสียบกับสาย IDE ที่เหลือของ ROM ได้ไหมครับ โดยเปลี่ยนเป็นสาย ATA133 แล้ว จะสามารถใช้งานได้ไหมครับ
    2. ถ้าได้ผมก็จะเสียบ HD SATA 250 GB เข้าไปต่อ แล้วไฟจะพอใช้ไหมครับถ้าเสียบไปเพิ่ม ลูกนี้
    3. เครื่องของผมควรจะปรับปรุงอะไรมั่งไหมครับ

ต้องขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. ผมสามารถเพิ่ม HD IDE 160 GB เข้าไปเสียบกับสาย IDE ที่เหลือของ ROM ได้ไหมครับ โดยเปลี่ยนเป็นสาย ATA133 แล้ว จะสามารถใช้งานได้ไหมครับ
    -------------------------ได้ครับ แต่บอร์ดมันมี IDE SLOT กี่ช่องละ ถ้ามีแค่ 2 ช่อง เสียบเพิ่มได้แค้ลูกเดียว ครับ เพราะของเดิมก็ 2ลูกเท่ากับหมดไป1ช่องแล้วครับ ไม่งั้นต้องหา IDE/PCI มาต่อเพิ่มครับ

2. ถ้าได้ผมก็จะเสียบ HD SATA 250 GB เข้าไปต่อ แล้วไฟจะพอใช้ไหมครับถ้าเสียบไปเพิ่ม ลูกนี้
    ------------------------ลองดูก่อนครับ

3. เครื่องของผมควรจะปรับปรุงอะไรมั่งไหมครับ
    -------------ก็ลงตัวดีถ้าไม่เน้นเล่นเกมส์ บอร์ดต่อ RAID ได้ใหมครับผมก็จำไม่ได้แล้วรุ่นนี้ ถ้าต่ได้ ก็จับ 2ลูกเดิม RAID 0 ครับ แรงแน่นอนครับ อย่าลืม แบคอัพข้อมูลเดิมก่อนด้วนนะครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      -------------------------ได้ครับ แต่บอร์ดมันมี IDE SLOT กี่ช่องละ ถ้ามีแค่ 2 ช่อง เสียบเพิ่มได้แค้ลูกเดียว ครับ เพราะของเดิมก็ 2ลูกเท่ากับหมดไป1ช่องแล้วครับ ไม่งั้นต้องหา IDE/PCI มาต่อเพิ่มครับ
      งั้นถ้าที่ผมเข้าใจคือ ผมมี IDE 2ช่อง ว่ากันบ้านๆ คือ 1 ช่อง HD สีน้ำเงิน กับ 1 ช่อง CD สีขาว สีน้ำเงินผมต่อไว้แล้ว 2 ลูก ส่วนสีขาวต่อ DVD อยู่ 1 ตัว สามารถเอา HD 160 GB นี่ไปต่อได้เลยใช่ไหมครับ

------------------------ลองดูก่อนครับ
      ถ้าว่าอย่างงั้นผมจะลองดูนะครับ ว่าแต่จะดูอย่างไงครับว่าไฟไม่พอ

-------------ก็ลงตัวดีถ้าไม่เน้นเล่นเกมส์ บอร์ดต่อ RAID ได้ใหมครับผมก็จำไม่ได้แล้วรุ่นนี้ ถ้าต่ได้ ก็จับ 2ลูกเดิม RAID 0 ครับ แรงแน่นอนครับ อย่าลืม แบคอัพข้อมูลเดิมก่อนด้วนนะครับ
      ตามสเป็กด้านล่างบอกไว้ว่าได้ แต่... ผมไม่เคยทำง่ะครับ เห็นว่าเร็วขึ้น อยากจะลองเหมือนกัน ไม่ทราบว่าทำอย่างไงครับ พอมีความรู้เรื่องประกอบบ้างแต่ไม่เคยทำ RAID 0 (และอื่นๆ 1 0+1)
      แล้วที่ผมเข้าใจคือ เอา IDE80 2 ลูกนี้มาต่อกันใช่ไหมครับ (พ่วง) มันจะเร็วกว่า SATA หรือ SATA2 (ซึ่งยังไม่ค่อยเข้าใจว่า 2 คืออะไร) รึว่าถ้าเทียบกับ SCIC (เขียนถูกไหมว้า) อันไหนเร็วกว่าครับ รึว่าหาอ่านได้ที่ไหนครับ ต้องขอขอบคุณมากเลยครับกด F5 รอดูอยู่เลย เพิ่งเข้ามาที่นี่ ครั้งแรกจากการแนะนำของร้านเกม ขอบคุณมากครับ
      Specifications

Supported CPU: Socket 939 AMD Athlon 64FX/64 processor
      Chipset: NVIDIA nForce4 Ultra
      RAM: 4x DIMM Dual Channel DDR 266/333/400 Max 4GB
      Slots: 1x PCI-Express X16, 2x PCI-Express X1, 3x PCI
      Ports: 2x PS/2, 2x COM, 1x LPT, 10x USB2.0 (Rear 4), 1x RJ45, Audio Ports
      IDE: 2x ATA 133 up to 4 Devices with NV Raid 0/1/0+1 JBOD
      SATA: 4x SATA2 3.0Gb/s with NV Raid 0/1/0+1 JBOD
      Onboard Audio: AC97 8-Channel Codec
      Onboard LAN: 10/100/1000Base-T Gigabit Ethernet
      Form Factor: ATX
      Warranty: 3 Years by D-Computer
      Package: Retail

Comment

IDE: 2x ATA 133 up to 4 Devices with NV Raid 0/1/0+1 JBOD
        ----------------อันนี้แหละใช่เลย จุดกำเนิดความแรง

งั้นถ้าที่ผมเข้าใจคือ ผมมี IDE 2ช่อง ว่ากันบ้านๆ คือ 1 ช่อง HD สีน้ำเงิน กับ 1 ช่อง CD สีขาว สีน้ำเงินผมต่อไว้แล้ว 2 ลูก ส่วนสีขาวต่อ DVD อยู่ 1 ตัว สามารถเอา HD 160 GB นี่ไปต่อได้เลยใช่ไหมครับ
        -----------------ถูกต้องครับ อย่าลืมเข้าใบออส เซทบูทให้ถูกลูกนะครับ จะเอาลูกใหนบูทก็เลือกเลย

ถ้าว่าอย่างงั้นผมจะลองดูนะครับ ว่าแต่จะดูอย่างไงครับว่าไฟไม่พอ
        ------------ก็รีสตาท บ้าง ค้างบ้าง เอาแบบบ้านก็ ต่อแล้วทำงานไม่ได้นั้นแหละครับ

ตามสเป็กด้านล่างบอกไว้ว่าได้ แต่... ผมไม่เคยทำง่ะครับ เห็นว่าเร็วขึ้น อยากจะลองเหมือนกัน ไม่ทราบว่าทำอย่างไงครับ พอมีความรู้เรื่องประกอบบ้างแต่ไม่เคยทำ RAID 0 (และอื่นๆ 1 0+1)
        ----------------อันนี้เรื่องมันยาวแต่ไม่ยาก เอาเป็นว่าฝากท่านอื่นหาลิ่งให้หน่อยนะรับ ผมไม่รุ้เอาลิ่งการต่อไปใว้ใหนแล้วครับ

Comment

ขอบคุณครับตอนนี้ต่อ HD ครบทั้ง หมด 4 ลูกแล้วครับใช้ได้ปกติแต่ใจไม่ค่อยดีเด๋วว่าสิ้นเดือนจะซ์อ แบบ 450 วัตต์แท้ตามที่คุณวิกรแนะนำบ่อย ยี่ห้อ psu enermax 460w 2500 ดีไหมครับ กำลังถ่ายงานไปไว้ตัว 250 ให้หมดแล้วจะลองทำ RAID 0 ครับ วันนี้คงจะเทงานกันทั้งคืน ไว้พรุ่งนี้จะมานั่งค้นหาการต่อ RAID 0 มีในนี้ใช่ไหมครับ รึว่าท่านไหนชี้ทางสว่างจักขอบคุณอย่างยิ่งครับ ต้องขอขอบคุณคุณวิกร มากเลยครับ ขอบคุณครับ

Comment

ได้ความรู้ดี

Comment

Working...
            X