Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยวิเคราะห์อาการให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยวิเคราะห์อาการให้ทีครับ

อาการมันเกิดหลังจากผมเสียบ harddisk ลูกใหม่เข้าไป

กดเปิดเครื่อง มีเสียงดังจาก harddisk 2ติ๊ก แล้วก็ตี๊ดยาวทีนึง แล้วก็ไม่มีอะไรตอบสนองแต่ไฟ power ยังติดอยู่ แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น-*-

ผมลองกดปุ่ม restart ดู ปรากฎว่าเข้าได้ปกติครับ แต่ดูเหมือน delay นิดๆ กว่าจะติดที่จอ

ผมลอง shutdown แล้วลองกดเปิดเครื่องอีกทีนึงอาการก็เป็นเหมือนเดิม ต้องกดปุ่ม restart ถึงจะเข้าได้ มันเกิดอะไรขึ้นครับงง พอลองถอด hardisk ลูกใหม่ออก คราวนี้อาการก็เป็นเหมือนกันเลยครับ เลยเสียบกลับเหมือนเดิม มันเกิดจากการที่ผมเสียบ ช่อง sata หรือเปล่าอันนี้ก็ไม่แน่ใจเพราะผมถอดสาย harddisk ออกแล้วไล่เสียบเข้าไปไหม่ แต่ก็เรียงตาม sata ปกติ ไม่น่าเกี่ยว

harddisk ก็มองเห็นทั้ง 2 ลูกปกติ

แต่ตอนนี้ผมกดเปิดเครื่องแบบปกติไม่ได้อ่ะครับ มันเป้นที่อะไรกันนี่-*-
    บอกทีครับพอจะช่วยได้บ้างมั้ยครับ

เป็นอาการของไฟไม่พอหรือเปล่ามั่นใจหรือเปล่าครับว่าสายที่เสียบเข้า HDD เเน่นดีไหม
    ลองเปลี่ยนสาย SATA เเละสายไฟดูครับ

Comment

เครื่องเอ๋อ ??

มีแรมกี่ตัวลองเช็คดู ถอดเอายางลบลบซะ เผื่อฟลุ๊ค

Comment

Working...
      X