Announcement

Collapse
No announcement yet.

Boot เครื่องช้ามาก 32 ขีด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Boot เครื่องช้ามาก 32 ขีด

ตอนนี้เครื่องของผม boot เข้า วินโดว์ช้ามากครับ ใช้เวลาประมาณ 32 ขีด ที่วิ่งๆนะครับ
    ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุอะไร หรือจะเป็นไวรัสรึป่าว ตอนนี้ใช้ Nod32 อยู่ สแกนก็ไม่เจอนะครับ

อาการที่มีพิรุดนะครับ
    - บางครั้งเครื่องจะมีการตั้งเวลารีสตาสเองภายใน 60 วิ (แก้ไขไม่ให้ปิดไม่ได้เลย) แต่นานๆจะเป้นนะครับ

ระบบนะครับ
    m2n-e
    amd 3000+
    1600 pro
    1 Gb Ram
    250 Gb HD

ขอบคุณร่วงหน้านะครับ

ลองเข้าเซฟโหมดนะครับ ถ้าใช้่เวลาไม่นานเหมือนบูตเข้าวินโดว์แปลว่า ปัญหาเกิดจากไดร์เว่อร์ครับ

Comment

Originally posted by keang8455 View Post
      ตอนนี้เครื่องของผม boot เข้า วินโดว์ช้ามากครับ ใช้เวลาประมาณ 32 ขีด ที่วิ่งๆนะครับ
      ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุอะไร หรือจะเป็นไวรัสรึป่าว ตอนนี้ใช้ Nod32 อยู่ สแกนก็ไม่เจอนะครับ

อาการที่มีพิรุดนะครับ
      - บางครั้งเครื่องจะมีการตั้งเวลารีสตาสเองภายใน 60 วิ (แก้ไขไม่ให้ปิดไม่ได้เลย) แต่นานๆจะเป้นนะครับ

ระบบนะครับ
      m2n-e
      amd 3000+
      1600 pro
      1 Gb Ram
      250 Gb HD

ขอบคุณร่วงหน้านะครับ

จัดไปครับ
      แต่ก่อนผมก็เป็นเหมือนท่านเลย 25 ขีดถึงจะเข้าหน้าวินโดวส์ ได้วิธีนี้ 3 ขีดเข้าวินโดวส์ได้เลย ฮา ฮา ฮา

ทำ วินโดวส์ Boot Windows 1 ขีด

1. Start > Programs > Accessories > Notepad พิมพ์ข้อความ
      del c:\windows\prefetch\ntosboot-*.* /q
      2. เซฟเป็นไฟล์นามสกุล .bat จะใช้ชื่ออะไรก็ได้นะครับ เก็บตรงไหนก็ได้
      3. run gpedit.msc เลือกที่ windows setting > Scripts shutdown ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ Shutdown
      4. คลิ๊ก ปุ่ม Add เลือกไฟล์ที่เมื่อกี้เราเซฟไว้ขึ้นมาครับ เสร็จแล้วตอบตกลง
      5. จากนั้น คลิ๊กที่ My Computer > Properties > เลือกแถบ Hardware > device Manager
      6. ที่ Primary IDE Chanel ดับเบิ้ลคลิ๊ก ดูตรง Device Type : ถ้าเลือกได้ ให้เลือกเป็น none ครับ แล้วก็ทำในส่วนของ Secondary IDE Chanel ด้วย ( ขอบอกข้อเสียตรงนี้ก่อนนะครับ สำหรับคัยที่จะเอา HDD แบบ IDE มาต่อตอนหลัง ให้ไปเปลี่ยนเป็น Auto Detection ก่อนนะครับ ไม่งั้น windows มันจะไม่เห็น drive ของเรา )
      7. ตอบตกลงครับ เป็นอันเสร็จ ลอง Restart ดูครับ

Comment

ผมก็เคยเป็น ตอนนั้นเซ็ตแบบ Secondary Slave
        พอผมเซ็ต Optical drive เป็น Primary Slave หายครับ

Comment

ขอบคุณมากๆคับ หายแล้ว ยังไม่ถึงขีดนึงเลย 555+ เสร็จซะแร้วว
          ปล อับเดดไปออส m2n-e ตัวใหม่มา ปกติ fsb ได้ไม่เกิน 216 เลยครับ
          ตอนนี้ได้ 240 แล้วค้าบ ดีจัยๆ
          Last edited by keang8455; 21 Feb 2007, 04:13:45.

Comment

Working...
          X