overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 47

Thread: ทำไมมันมีเสียง จี๊ดๆๆลำคาญผู้รู้ช่วยทีครับ

OverclockZone Member min26's Avatar

Default ทำไมมันมีเสียง จี๊ดๆๆลำคาญผู้รู้ช่วยทีครับ

คือเป็นตั้งแต่ซื้อคอมมาวันแรกเลยครับ มันมีเสียง จี๊ดๆๆ ตามจังหวะ ที่ cpu ทำงาน ยิ่งตอนไหนที่ CPU ทำงานหนักๆๆ ขึ้นแบบว่า 50%+ มันจะดัง จ๊ดๆๆ มากกว่าเดิมอะครับ มันไม่ดังมากมาย แต่มันดัง น่าลำคาญ ขอย่ำว่าผมตรวจสอบทั้งหมดแล้ว ไม่เกี่ยวกับ พวกพัดลมอะไรเลย
    *ผมรู้ว่า CPU มันมีเสียงไม่ได้ ในความคิดผมคิดว่า เป็นที่ แมนบอทอะครับ เวลา cpu สั่งการหนักๆ มันเลยมีมีเสียง อาการแบบนี้ คิดว่าเป็นที่อะไรอะครับ แล้ว อาการ จะเคลมของได้มั้ยครับ ซื้อไม่ถึง เดือนเลย แต่เครื่องใช้ได้ปกติดีนะครับ แต่ว่า ลำคาญเรื่องเสียง มันจะดังเฉพาะเวลา CPU ทำงานหนักๆๆ ย้ำไม่เกี่ยวกับพัดลม cpuนะครับ เพราะผมเคยถอดพัดลมcpu แล้ว รันเข้าวินโดร มันก็จะดัง จี๊ดๆๆ เป็นจังหวะ CPU 5000+ m/b m2n 68

OverclockZone Member boyro's Avatar

พัดลม PSU หรือป่าว

OverclockZone Member max_k's Avatar

ลองปิด spread spectum ใน bios ดูครับ

OverclockZone Member min26's Avatar

Default แง้ว ผมก็อุสาย้ำ ว่ามันไม่ใช้ พวกพัดลมจริงๆๆ

แง้ว ผมก็อุสาย้ำ ว่ามันไม่ใช้ พวกพัดลมจริงๆๆ
    ผมไป ลากเพื่อน ที่ บ้าๆๆคอม มา 2คนแล้ว มันก็ยัง งงๆ กับ อาการ ผมเลย ตอนแรกไปเล่าให้พวกมัน ฟัง มันก็บอก พัดลม ฝาเคลสบ้าง อะไรต่างๆๆนาๆๆ เลยไป ลากมัน มาดูที่บ้าน เลย แล้วมันก็ไม่มีทางออกให้กับผม ผมเคยยกไปร้านแล้ว แต่สภาพแวดล้อม ที่ห้าง มันไม่ได้เงียบ เหมือน ห้องนอน เลยเซ็งเป็ด ยกกับบ้าน หาทางออกใหม่

OverclockZone Member pandaranger007's Avatar

เปลี่ยน power ดูยัง

เอารุ่นแพงๆหน่อย เสียงน่าจะหาย

OverclockZone Member boyro's Avatar

งั้นคงต้องตรวจสอบเองแล้วหละครับ ว่าเสียงดังมาจากส่วนไหน ภายในเคส ที่น่าสงสัยตอนนี้ น่าจะเป็น PSU
    อีกอย่าง เวลาทำงานหนักๆ พัดลม CPU ก็จะทำงานหนักไปด้วย การหมุนของพัดลมย่อมมีแรงสั่น ส่วนไหนภายในเคสที่ไม่แน่น อาจจะทำให้เกิดเสียงได้ ไม่ว่าจะน็อต สายไฟ สภาพแวดล้อมรอบๆเคส แม้กระทั่งโต๊ะ ลองตรวจสอบดูก่อนครับ ตัวท่านเองแหระจะรู้ดี ว่าเสียงมาจากส่วนไหน

OverclockZone Member cchumpol's Avatar

เครื่องผมก็มีอาการคล้ายๆกันครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่พัดลม cpu (x 5200) เพราะพัดลมที่ติดมามันไม่แน่นกับฐานเหมือนรุ่นเก่า....แต่ไล่ไปไล่มา ปรากฏว่าเป็นที่ hd ครับ ถ้าเรียกข้อมูลนิดๆจะก็จะไม่รู้ แต่ถ้าเรียกข้อมูลต่อเนื่องล่ะ จิ้ดๆ ชัดเลย(เหมือนเสียงหนู ถึงจะไม่ดังมาก แต่มันแหลม กวนประสาทครับ) ตอนนี้เริ่มชินกับมันแล้ว แต่กะว่าใช้ไปอีกพักใหญ่ๆ ค่อยเอาไปเคลมครับ

OverclockZone Member OWNER's Avatar

Quote Originally Posted by cchumpol View Post
    เครื่องผมก็มีอาการคล้ายๆกันครับ ตอนแรกนึกว่าเป็นที่พัดลม cpu (x 5200) เพราะพัดลมที่ติดมามันไม่แน่นกับฐานเหมือนรุ่นเก่า....แต่ไล่ไปไล่มา ปรากฏว่าเป็นที่ hd ครับ ถ้าเรียกข้อมูลนิดๆจะก็จะไม่รู้ แต่ถ้าเรียกข้อมูลต่อเนื่องล่ะ จิ้ดๆ ชัดเลย(เหมือนเสียงหนู ถึงจะไม่ดังมาก แต่มันแหลม กวนประสาทครับ) ตอนนี้เริ่มชินกับมันแล้ว แต่กะว่าใช้ไปอีกพักใหญ่ๆ ค่อยเอาไปเคลมครับ

OverclockZone Member

ว่าจะบอกอยู่ว่า hdd หรือเปล่า
    แต่เครื่องใหม่ไม่น่าดังนะ ถ้าดังรีบเคลมซะดีกว่า
    มันดังติ้กๆ ครืดๆ หรือเปล่า บางทีก็จื้ดๆ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

PSU เปล่าครับ มีรางสังหร

ที่ผมฟันธงว่าเป็นจาก แถวCPUหรือเมนบอท ก็เพราะว่าผมทดสอบแล้วหลายครั้งและถอดฝาเครส ออกทั้ง 2ด้านเลย แล้วเอาหูไปใกล้ ตรง CPU เลย การทดสอบนะครับ ผมเอา เมาส์ไป จิ้มค้างไว้เลยนะครับ ตรงจุด1/2 ในรูปอะครับแล้ว เลื่อน ซ้ายเลื่อนขวา ไปมา ทำแบบนี้มันจะทำให้ CPU ทำงานมากขึ้น และเสียง จี๊ด ที่เกิดขึ้น มันเป็นเสียง จี๊ดๆ จี๊ดๆๆ ตาม จังหวะของการ เลื่อน เมาส์ ที่ผมเลื่อนเลยอะครับ สรุปผมทดลอง ซ้ำแล้วซ้ำแล้วจริงๆๆอะครับ เสียงที่เกิดขึ้นพวกพี่ๆว่ามันเกิดจากอะไรมั้งอะครับ เพราะเสียงจี๊ดๆ มันตามจังหวะของการเลื่อนเมาส์ไปมา แล้ว ค่าCPU ก็ขึ้นลง ตามจังหวะเลื่อนเมาส์เลยนะครับ ดูจากภาพสังเกตุครับผมไม่ได้เปิดโปรแกรมอะไว้เลย
    ************ เสียง จี๊ดๆ ที่เกิดขึ้นจะดังเฉพาะเวลา CPU ทำงานนะครับ ถ้าปกติจะไม่มีเสียงใดๆทั้งสิ้นมีแต่เสียงพัดลม อย่างเดียว
    รูป รูป
    Last edited by min26; 1 Jan 2009 at 10:29:34.

OverclockZone Member hi-jet's Avatar

อาการนี้คุ้นๆ เป็นตอนเลื่อนเม้าลองเปลี่ยนวินฯตัวใหม่ดูครับ

OverclockZone Member amcrew's Avatar

เคยเป็นตอนใช้ P4 3.0 ยืนยันว่าเสียง ดังมาจากซีพียู จริงๆ
    แต่ตอนนั้นเป็นเฉพาะตอน ที่ลากเกิน 3.4 ถ้าใช้ปกติเดิมๆไม่ดัง

วิธีแก้นั้นไม่รู้ครับว่าต้องทำไง เพราะตอนนั้นถ้าผมลำคาญก็ลดลงมาใช้แค่ 3.3 มันก็ไม่ดังแล้ว

OverclockZone Member yen04's Avatar

ผมก็เป็นครับ เวลา scroll mouse มาจะแถว cpu จริงๆ จับพัดลมให้หยุดหมุนก็ดัง

บ้างีเปิดหน้าต่างมา1อันก็ดัง แคร๊กๆๆๆๆๆๆ ตลอดเลย ย่อหน้าต่างหาย เปิดมาก็ดังใหม่

เปลี่ยน 4000+ เป็น 5000+ ก็ไม่หายครับ

@ เหมือนกัน เดิมๆไม่ได้ลอง

OverclockZone Member amcrew's Avatar

Quote Originally Posted by yen04 View Post
    ผมก็เป็นครับ เวลา scroll mouse มาจะแถว cpu จริงๆ จับพัดลมให้หยุดหมุนก็ดัง

บ้างีเปิดหน้าต่างมา1อันก็ดัง แคร๊กๆๆๆๆๆๆ ตลอดเลย ย่อหน้าต่างหาย เปิดมาก็ดังใหม่

เปลี่ยน 4000+ เป็น 5000+ ก็ไม่หายครับ

@ เหมือนกัน เดิมๆไม่ได้ลอง
    แคร๊กๆ นี่คงเป็นฮาร์ดดิสมากกว่านะครับ อันนี้เค้าพูดถึงเสียงจี๊ด.... ไม่ใช่จี่ไม่ใช่แคร๊ก อิอิ

OverclockZone Member yen04's Avatar

Quote Originally Posted by amcrew View Post
    แคร๊กๆ นี่คงเป็นฮาร์ดดิสมากกว่านะครับ อันนี้เค้าพูดถึงเสียงจี๊ด.... ไม่ใช่จี่ไม่ใช่แคร๊ก อิอิ
    cpu กับ hdd ห่ างกัน 1คืบ เปิดฝาเอาหูแนบแล้ว หยุดพัดลมแล้ว

มาจากแถวๆ cpu แน่นอน

(เสียงไม่เหมือนและเบากว่า hdd อาจจะเพี้ยนไปบ้างจากหูและภาษาที่เขียน แต่ผมคิดว่าเสียงคงเหมือนกัน)

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

งงเลย อ่ะช่วยดันไป

เคยเป็น แต่ตอนนั้นมันดังออกมากจาก Speaker บนเมนบอร์ด

OverclockZone Member VooDooXT's Avatar

mainboard chipset AMD 7 Series รึป่าวคับ ถ้าใช่ เป็นเสียงไฟวิ่งผ่านขดลวดคับ

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

mainboard chipset AMD 7 Series

ผมใช่อยู่ ไม่เห็นมีเสียงไรเลยคับ

OverclockZone Member net1's Avatar

เครื่องที่ใช้มีเสียงจี๊ดๆ ตรง internal modem

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks