Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมพิวเตอร์บูตไม่ขึ้น เมื่อเพิ่มฮาร์ดดิส ที่มี linux

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมพิวเตอร์บูตไม่ขึ้น เมื่อเพิ่มฮาร์ดดิส ที่มี linux

จากชื่อเรื่องนะครับ

คือ

ผมมีฮาร์ดดิส 2 ตัว

1.--- SAMSUNG 80GB SATA II

ประกอบด้วย OS 1 ตัว คือ Windows XP

2.--- Seagate 160GB SATA II

ประกอบด้วย OS 2 ตัว

1). Linux Ubuntu hardy
    2). Windows XP

หมายเหตุเคยตั้ง bios ที่เครื่องเก่า ให้ DCPI support = off เพื่อจะได้เปิด linux

เมนบอร์ดที่ผมเอามารวมกันคือ ASUS /P5SD2-VM

โดยที่ตัว SAMSUNG นั้น อยู่กับเมนบอร์ดที่ว่าก่อนแล้ว Seagate นั้นเพิ่งเอามาใส่

ผลปรากฎว่า หลังจากที่เอาสองตัวนั้นมาใส่ด้วยกัน

คอมผมก็บูตไม่ขึ้นอีกเลยครับ

ทำยังไงก็ไม่ขึ้น ซึ่งผมเอาไปให้ร้านดู เค้าบอกว่าบอร์ดเสีย

ผมยังไม่สนิทใจเลย เลยเอากลับมาดูเองที่บ้านใหม่

อยากให้ทุกคนช่วยผมทีนะครับ

ขอแค่รู้สาเหตุก็ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ ^^

ไบออสยังทำงานปกติดีมั้ยครับ
    ลองถอดฮาร์ดดิสก์ ทั้งสองลูกออกดูก่อนนะ

Comment

ลินุกมานจำฮาร์ดแวร์คับ

ต้องลงลีนุกใหม่ถึงจาทำงานได้

ถ้าเพิ่มอุปกรณ์ใหม่ก้อต้องลงใหม่อีก

Comment

Working...
      X