Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมขออนุญาติพี่ๆท่านใดที่ให้คอมแบบไม่ใส่เคสบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมขออนุญาติพี่ๆท่านใดที่ให้คอมแบบไม่ใส่เคสบ้างครับ

สวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านครับ

ผมขออนุญาติพี่ๆท่านใดที่ให้คอมแบบไม่ใส่เคสบ้างครับ
    ผมขอรบกวนหน่อยครับ
    คือคอมผมมีอาการแบบนี้ครับ

เปิดแล้วเครื่องไม่บูส หน้าจอก็ไม่ติด(หรือยังไม่ได้เปิดเครื่อง)
    คือพัดลมpower supplyไม่มีเสียง(เหมือนมันยังไม่ทำงาน)
    ไฟในเคสมันมีสีเขียว ตรงเมนบอร์ด
    ผมกดปุ่มเปิดเครื่องมาแล้วไม่เกิดปฏิกริยาใดๆ
    ทำให้ผมเข้าใจว่า ปุ่มเปิดคงเสีย

ได้ถามบางท่านว่าให้ใช้วิธี
    สวิตช์ กดติด-ปล่อยดับ

มันก็คือปุ่ม power ที่ต่อสายไฟพร้อมเสียบลงบอร์ดนั่นแหละ

ซึ่งแนะนำให้หาซื้อที่ร้านอมร
    แถวบ้านผมมีร้านแต่สาขานั้นไม่มีครับ
    ยังไม่รู้จะทำยังไงดี

ถ้าให้ร้านซ่อมคอมดูจะเปลี่ยนกี่ชิ้นก็ไม่รู้ยังไม่ทราบราคา
    แต่ผมลองถามร้านขายคอม
    ไปลองถามซื้อเคสเปล่ามาแล้ว
    ราคาหนึ่งพัน-1,500บาท ถามว่าเอามาใส่ให้ได้ไหมบอกคิด300บาท
    คือเสปคมันเก่าแล้วไม่อยากเสียตังเพิ่มกับมันอีก
    แล้วก็ไม่รู้ว่าข้างในมันมีอะไรที่เสียอีกบ้าง

ก็เลยอยากให้พี่ๆช่วยผมหน่อย

หรือจะแนะนำอะไรเพิ่มเติมก็ได้ครับ เช่น วิธีทำ อุปกรณ์ ราคา ร้านที่ขาย
    แล้วใช้แบบนี้เป็นไงบ้าง มีผลอะไรบ้างไหม

ขอบคุณครับ

ผมได้ลองหาข้อมูลใน
    ห้องGeneral Hardware บ้างแล้ว
    หัวข้อ
    รบกวนอุปกรณ์แบบรูปนี้ซื้อที่ไหนได้บ้าง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=363239
    ถ้าพี่พอจะแนะนำอะไรเพิ่มผมขอรบกวนด้วยนะครับ

Comment

มาขอแก้ข้อความ
      เป็น
      ผมขออนุญาติพี่ๆท่านใดที่ใช้คอมแบบไม่ใส่เคสบ้างครับ
      พิมพ์ผิดครับ

Comment

ลองถอด Panel Power Switch ออกแล้วทริกดูครับ ว่าติดไหม เช็คให้ชัวว์ก่อนว่าจุดไหนไม่ปกติค่อยซื้อ เพราะดูเหมือนฟันธงว่าสวิตซ์แต่ยังไม่ได้เช็คเลยนี่

Comment

เอาปากกาจิ้มดิครับ

ถ้าติดก้อหาสวิสซ์เอา อยู่แถวไหนอ่าครับ

หาตามร้านขายทั่วไปก้อได้

Comment

ซึ่งแนะนำให้หาซื้อที่ร้านอมร
            แถวบ้านผมมีร้านแต่สาขานั้นไม่มีครับ
            ยังไม่รู้จะทำยังไงดี
            ร้านอมรแถวไหนฮะ ไม่มีสวิทกดติดปล่อยดับ
            แปลกอ่ะ????

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Originally posted by manchester2548 View Post
              ลองถอด Panel Power Switch ออกแล้วทริกดูครับ ว่าติดไหม เช็คให้ชัวว์ก่อนว่าจุดไหนไม่ปกติค่อยซื้อ เพราะดูเหมือนฟันธงว่าสวิตซ์แต่ยังไม่ได้เช็คเลยนี่
              ผมลองเปิดคอมโดยใช้ไขควงแล้วนะครับ (ตื่นเต้นมากเลยได้ทราบอะไรใหม่ๆ)
              สรุปมันใช้การได้ครับ สวิตซ์ที่ติดกับเคสเสียแน่ แต่ปุ่มรีสตา์ร์ทไม่เสียครับ
              แต่ตอนเปิดมันลำบากและผมกลัว ก็เลยอยากหาวิธีแนะนำจากท่านอื่น
              (แบบไม่ซื้อเคสเปลี่ยนจะได้ไหม)

Comment

ขอบคุณครับ

Originally posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post
                เอาปากกาจิ้มดิครับ

ถ้าติดก้อหาสวิสซ์เอา อยู่แถวไหนอ่าครับ

หาตามร้านขายทั่วไปก้อได้
                คือผมไม่มีความรู้เรื่องอิเล็กโทรนิคเท่าไรเลยครับ
                เลยไม่ทราบว่าทั่วไปเขาซื้อที่ไหนครับ
                ตามห้างแถวบ้านไม่มีครับ

Comment

เปลี่ยนได้ครับ สวิตซ์กดติดปล่อยดับหาได้ทั่วไปครับ แต่ขนาดมันจะไม่เท่าสวิตซ์เคส ต้องดัดแปลงเอา ถ้าจะหาพอดีจริง ๆ คงต้องไปหาตามร้านขายอะไหล่
                  หรือลองแกะสวิตซ์มาดูก็ได้ ในสวิตซ์มันจะมีสปริง บางทีสปริงตัวนี้มันไม่ดีด ทำความสะอาดหรือใช้ Sonax ฉีดบางทีก็หายครับ

Comment

ติดใหม่เลย ไม่งั้นถอดตัวเก่าไปเทียบ
                    ราคาต่างจังหวัดนะครับ ตัวใหญ่25 ตัวเล็ก 20 ครับ
                    Last edited by aekshow; 4 Jan 2009, 21:38:23.

Comment

Working...
                    X