overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 3 of 3

Thread: ที่สุดของปี 51 ในแวดวงไอที

OverclockZone Member

Default ที่สุดของปี 51 ในแวดวงไอที

ที่สุดของปี 51 ในแวดวงไอที
    ตามความเห็นของผมเองน่ะครับ อ่านผ่านๆ ขำๆ ครับ เห็นด้วย ไม่เห็นด้วย ไม่ว่ากันครับผม ปีใหม่ยังไม่มีข่าวอะไรน่าสนใจ ก็เลยมานั่งนึกว่ามีอะไรที่เราผ่านไปในปี 51
    1.CPU แรงที่สุด พ่วงด้วยแพงที่สุด
    Core i7 แน่นอน กับนโยบายราคาของอินเทลที่ใจร้ายสุดๆ
    2.CPU คุ้มค่าที่สุด
    บรรดา 2 หัวทั้งหลายที่ราคาลดลงจนคุ้มเกินคุ้ม
    3.การรอคอยที่ผิดหวังที่สุด
    การเปิดตัว iPhone ในเมืองไทยที่มากับเงื่อนไข...ไม่ประทับใจเลย
    4.แห้วที่สุดประจำปี
    ไมโครซอฟท์ซื้อ yahoo ไม่สำเร็จ เจอร์รี่ หยาง CEO ไม่เอาด้วย แต่ก็โดนต่อต้านจากผู้ถือหุ้นเยอะเหมือนกัน ตอนนี้ลาออกไปแล้ว
    5.OS ที่สุดแห่งการรอคอย
    แน่นอนครับผม หน้าต่างหมายเลข 7 มาพร้อมกับความคาดหวังมากมาย รอต่อครับผม Build 7000 แจ่มสุดๆ ไม่ดีตรงที่กลิ่นของ Vista เยอะเกินไป เปลี่ยนๆ มั่งก้อได้น่ะ
    6.เครื่องมือสำหรับโปรแกรมเมอร์ที่สุดแห่งการรอคอย
    Visual Studio 2010 และ .NET 4.0
    7.Browser วูบวาบที่สุด
    Google Chrome เปิดตัวแรง แต่แผ่วปลาย แล้วจะหายไปเปล่าหว่า...ตอนนี้เงียบมากมาย แม้ว่าจะเอาคำว่า Beta ออกไปแล้ว
    8.บริการ Hi Tech ที่อืดอาดที่สุด
    บริการ 3G กะไวแมกซ์ ที่บอกว่าจะเปิดบริการ แต่ไม่เปิดสักที หุหุ ไม่รู้จะรออะไรกันหว่า
    9.VGA เปิดตัวฮือฮาที่สุด พ่วงด้วยคุ้มค่าต่อราคาต่อประสิทธิภาพที่สุด
    การ์ดจอซีรีย์ 4000 ของ ATI ครับผม
    10.ตามด้วย VGA แป๊กที่สุด
    แน่นอนครับผม การ์ดจอซีรีย์ 200 ของค่ายสีเขียว คนซื้อก่อน..ช้ำใจกะราคาที่รูดมหาราชแบบสัปดาห์ต่อสัปดาห์ครับ
    11.HDD ที่เทพทั้งราคาและประสิทธิภาพที่สุด
    SSD-Solid State Drive ครับผม มาพร้อมกับราคาสุดโหด รอซื้อปีหน้าดีกว่า เอิกๆ
    12.ตามด้วย RAM ที่อดีตราคาเคยเทพ แต่ราคาเริ่มลดลงสุดๆ
    แน่นอนครับผม DDR3-1600MHz ไม่แพงเวอร์แล้ว พอไหวๆ ต้อนรับ Core i7 กะ AM3
    13.ถ้าพูดถึงราคาลงสุดๆ ต้องยกให้อีกอย่างหนึ่งครับ
    HDD มหึมากิ๊ก ที่ราคาไม่เกินเอื้อม ผมจำได้ว่า ซื้อ HDD ยุคใหม่ๆ เนียแหละครับ 3.2GB ราคา 5900 บาทครับผม
    14.มาถึงจอ LCD ที่คุ้มค่าสุดๆ กันบ้าง
    เดาได้ไม่ยากครับผม ก็ BENQ ซีรีย์ FullHD ที่เปิดตัวมาในราคาที่ผมหาซื้อไม่ได้ครับ ของหมด อย่างกะแจกฟรีเลยครับ เห็นบอกว่า ของมาวันที่ 8 มค หุหุ รอต่อไป เอิกๆ
    15.ตามด้วยเมนบอร์ดที่รอคอย แบบไม่มีความหวังมากที่สุด
    นั่นคือ เมื่อไหร่จะมีข่าวชิพเซ็ตตัวเล็กๆ สำหรับ Core i7 บ้าง ขอราคาบอร์ดสัก 4000-5000 ก็พอ สำหรับคนไม่มีตังอย่างผมครับ อยากใช้ Core i7 แต่ไม่เอา X58 ไม่รู้เอาไปทำอะไรดีหว่า แพงจริงๆ
    16.กับ 2 ผู้ยิ่งใหญ่ในแวดวงไอที ที่จะลดบทบาทลงมากถึงมากที่สุด
    บิลล์ เก็ตต์ แห่งไมโครซอฟท์ และสตีฟ จ๊อบส์ ของค่ายแอปเปิ้ล ผมคิดว่า น่าจะเกษียณตัวเองเร็วๆ นี้ มารอดูตัวตาย ตัวแทนว่า จะเป็นใคร ถ้าเป็นมาร์ก ซัคเทิลเบิร์ก ก็ดีน่ะ (เจ้าของ Facebook)

ปิดท้ายด้วย ข่าวออกมานานมากแล้ว แต่ไหงเงียบนานสุดๆ อันนี้ยกให้
    AMD Fusion ครับ มีข่าวออกมาน้อยมาก ถึงมากที่สุด ขอข่าวประมาณว่า ประทับใจหน่อยก็แล้วกัน รอนานแล้วน่ะนี่ - -

OverclockZone Member ploynut's Avatar
    ซื้อง่าย-ขายยาก

สิ้นปีบางครับก็อยากระบายเหมือนกันครับ อยากจะพูด หรืออะไรที่เเสดงออกว่าอยากระบาย บ้างผมนะ ทำให้สบายใจดี เกี่ยวกันรึป่าวนี่ อ่านเเล้วก็ดีครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

11.HDD ที่เทพทั้งราคาและประสิทธิภาพที่สุด
    ถูกมากๆเลยจริงๆช่วงปลายปี

Bookmarks

Bookmarks