Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดใหม่ผมเป็นไรครับขึ้น MAC Address invalid in both CMOS and Flash!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดใหม่ผมเป็นไรครับขึ้น MAC Address invalid in both CMOS and Flash!

Asrock P45TS ซื้อใหม่ได้ 1 อาทิตครับผมลอง OC ขึ้นเรื่อยๆ จนบูทไม่ติดลอง Clear Bios เปิดได้ปกติดีครับ หลายวันต่อมา มาลอง OC ใหม่ปรับขึ้นไปเกือบเท่าๆที่บูทไม่ติด เสดลองบูทเครื่อง บูทไม่ขึ้นตามเคย คิดว่าคงปรับสูงอยู่ ไป Clear Bios อีกทีคราวนี้มันฟ้องว่า
    MAC Address invalid in both CMOS and Flash!
    Press F1 to Resume

ต้องกด F1 ทุกๆครั้งตอนเปิดเครื่องแถม LAN ใช้ไม่ได้ด้วยครับ ลงDriver ใหม่ก็ยังใช้ LAN ไม่ได้เล่นเน็ตไม่ได้เลยครับ ลอง Format ลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่หายครับ Driver ขึ้น ! จกใจเหลืองๆตรอดเลย แบบนี้ผมจะแก้อย่างไรดีครับ ใช่อาการเมนบอร์ดเสียหรือป่าว

CMOS and Flash!
    นี่ไงเค้าบอกอยู่เคลีย CMOS ถ้ายังไม่หาย ให้Flash bios

Comment

BIOS มีปัญหา
      ให้ทำการแฟลช Flash ตัวอื่น

Comment

บูต dos ไป fix mac address
        "เลข MAC ID สามารถดูได้จาก แผ่นกระดาษบน Parallel Port "
        โหลดfile ที่นี่ก๊อบใส่ flash drive บูตดอส
        A:\MAC C เว้นวรรค ตามด้วย mac id
        Last edited by shushaval; 2 Jan 2009, 09:51:51.

Comment

Originally posted by Gtx9800 View Post
          CMOS and Flash!
          นี่ไงเค้าบอกอยู่เคลีย CMOS ถ้ายังไม่หาย ให้Flash bios
          Flash bios ผ่าน Windows เป็นตัวอื่นแล้วครับยังไม่หาย Flash ผ่าน Dos ไม่เป็นครับ ขอบคุณครับ

Originally posted by shushaval View Post
          บูต dos ไป fix mac address
          "เลข MAC ID สามารถดูได้จาก แผ่นกระดาษบน Parallel Port "
          โหลดfile ที่นี่ก๊อบใส่ flash drive บูตดอส
          A:\MAC C เว้นวรรค ตามด้วย mac id
          ก๊อบใส่ flash drive แล้วไป บูตดอส ที่ไดร์ A: ได้หรอครับ flash drive ไม่ใช่ไดร์ A
          และวิธีนี้มันเป็นวิธีแก้ของบอร์ด asrock รุ่นเก่าแล้วไม่ใช่หรอครับ ขอบคุณครับ
          Last edited by beamn2oo; 2 Jan 2009, 13:59:56.

Comment

ทำไงดีเง้อส่งเคลมเขาจะรับไหมครับ

Comment

Working...
            X