Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามครั้งสุดท้ายก่อนซื้อล่ะครับ ถ้าเป็นคุณจะเลือก choice ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามครั้งสุดท้ายก่อนซื้อล่ะครับ ถ้าเป็นคุณจะเลือก choice ไหนครับ

อ่าาา

ถามครั้งสุดท้ายก่อนซื้อล่ะครับ ถ้าเป็นคุณจะเลือก choice ไหนครับ

ระหว่าง

- Dell Studio 1535 top
    Processor CPU Intel Core 2 Duo P8400 (2.26 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel PM45 Express Chipset
    Graphic system Graphic Chip ATI Radeon HD3450
    Display Type 15.4 inch WSXGA (1280x800)
    Main Memory Memory 3 GB DDR2
    Hard Disk 320 Gb Weight 2.7kg
    ประมาณ 40-41k บาท

- Fujitsu L1010 top
    Processor Intel Centrino 2 Processor Technology
    Intel Core2 Duo Processor P84003 Intel PM45 Express Chipset
    14.1-inch SuperFine WXGA LCD17, 1280 x 800 pixels
    Memory : 2GB DDR3 1066MHz
    Graphics : NVIDIA GeForce 9300M GS
    Hard Disk : 250GB Weight 2.5kg
    ประมาณ 45-46k บาท

ตอนนี้ลังเลระหว่าง สองตัวนี้ครับ Dell ก็มีดี ประกัน บริการ เชื่อถือได้ ทนทาน หนักไปหน่อย
    Fujitsu ก็ใช่ว่าไม่ดี มีชื่ออยู่แล้ว ทนทาน ดีไซน์สวย มี DDR3 ด้วย แต่แพงกว่าประมาณ 5k

เลือกไม่ถูกครับ อยากฟังความเห็นพี่ๆอีกทีครับ

แล้วถ้าพรุ่งนี้ไปดู พันธ์ทิพย์ประตูน้ำ ร้านต่างๆจะยังหยุดปีใหม่อยู่ไหมครับ เปิดหมดยังครับ
    มีร้านแนะนำ บริการดี ราคาเหมาะสม คุณภาพ ร้านประจำพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ

มาตอบกันเยอะๆๆๆๆน้ะคร้าบบบบ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by kmzinvis; 2 Jan 2009, 19:01:48.

- Fujitsu L1010 top

Comment

Fujitsu อีกคนครับ

Comment

ผมใช้ Fujitsu L1010 ตัว Top อยู่ครับ
        ตั้งแต่ใช้มาก็ไม่เคยมีปัญหาเลย ( ใช้มาได้เดือนนึงแล้ว )
        เสถียรภาพของเครื่องระดับ Fujitsu ยอดเยี่ยมมากครับ
        ตัวเครื่องสวยมาก ยิ่งไฟสีขาวนวลนี่ทำเอาหลงเสน่ห์เลยละครับ
        ( ใครว่าหลอดไฟสีขาวเชย คงต้องคิดใหม่ได้เลย )
        ผมก็ไม่รู้นะ แต่ถ้าเจอร้านดีๆ ไปกระซิบบอกเขาขอ Ram เพิ่มได้อีก 2GB
        (2 GB DDR 3 เชียวนะครับ) ผมซื้อจากคอมมาทได้เจ้านี่เพิ่มรวมเป็น
        4 GB นี่ละ ทำให้ผมตัดสินใจถอยเธอออกมา

ด้านบริการศูนย์ก็เวิร์ก เคยไปขอไดเวอร์อยู่ครั้งนึง บริการไวมาก
        ช่างพูดจาดี เสียแต่ศูนย์อาจจะน้อยไปหน่อย

แบบนี้ ยังไงผมก็เชียร์ Fujitsu ใจขาดดิ้น อยู่แล้วล่ะครับ ^^"
        แถม Review ของผมเอง
        http://www.fujitsuclub.com/forum/index.php?topic=72.0

Comment

Fujitsu L1010 เห็นยี่ห้อแทบไม่ลังเล

Comment

ผมว่า Dell หนักไปหน่อยนะ

ส่วนตัวก็เชียร์ Fujitsu ครับ

Comment

Fujitsu L1010 top โล้ด

Comment

ผมคิดว่า dell ดีกว่านะ

น้ำหนัก 2.5 kg. กับ 2.7 kg. แทบไม่แตกต่างกันเลย ถ้าคุณแบกนาน ๆ ก็เมื่อยเหมือนกัน

hard disk 250GB กับ 320GB เก็บงานได้เยอะมากกว่ากันพอควร

และปัญหาเรื่องความร้อนด้วย notebook ที่ใช้การ์ดจอ ati จะมีระบบระบายความร้อนดีกว่า nvidia พอสมควร (จากประสบการณ์นะ)

ถ้าคุณจะเอาแรมมาเป็นตัวตัดสินผมว่าคุณคิดผิด เพราะถึงแรมแรงไป ถ้าสมมุติคุณเอาไปเล่นเกม การ์ดจอ 9300M GS ก็ไม่ได้ช่วยอะไรคุณมากหรอก

Comment

ฟูจิสึเป็นคำตอบสุดท้าย

Comment

เป้นตัวผม ผมซื้อDellอ่าเพราะใช้เเทนDesktopอยู่เเล้ว นน.2.5-2.7kgไม่ต่างกันมาก แบกนานๆก้เมือยอยู่ดีตามท่านบนบอก ที่สำคัญผมชอบจอ15.4เป็นการส่วนตัว เรื่องอื่นก้เจ๊าๆกันไป ส่วนการ์ดจอก็เเล้วเเต่การใช้งานของท่าน

Comment

ชอบDellนะครับ แต่เอาFujitsuน่าจะเวอร์คกว่าด้วยแรมDDR3
                      ส่วนปัญหาการ์ดจอNvidiaมันมีความแค่เสี่ยงเท่านั้น ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นทุกตัว ดังนั้น... ลุ้นเอาน่อ~

Comment

เคส นี้เลือกยากครับ

Comment

อ่า ผมเอาไปใช้ทำงานซะส่วนใหญ่นะครับ ทำพวก Graphic 3dsmax flash photoshop illus solid

ไม่ได้เน้นเล่นเกมแรงๆ เกมส์ที่เล่นก็แค่พวก warcraft dota Call Of duty วินนิ่ง อะไรพวกนี้อะครับเต็มที่

ช่วยมาตอบอีกทีนะครับ จากเงื่อนไขเหล่านี้ ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบ

อย่าลืมแนะนำร้านกันด้วยนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบ

Comment

เลือก Dell ครับพี่น้อง เอาการ์ดจอเป็นหลักก่อน เดี๋ยวจะเสียใจ อิอิอิ

Comment

สำหรับคำตอบในช่วงที่ 2
                              แม้ว่าผมเองจะใช้ L1010 ในอาชีพ GraphicDesign และก็ Painter
                              ซึ่งบอกว่ได้เลยว่า L1010 ทำงานได้ดีมากครับ

แต่ในเคสนี้ท่านเทียบกับ Dell ซึ่งแบนด์มีเสถียรภาพไม่แพ้กัน
                              ผมอาจจะกัดฟันเชียร์ Dell ครับ

แน่นอนว่า DDR 3 นั้นค่อนข้างส่งผลเกี่ยวกับการทำงานในระดับ Bus 1066
                              แรงกว่า DDR 2 Bus 800 แน่นอน และประัหยัดไฟกว่าด้วย แต่ถามว่าเห็นผลมากไหม
                              ผมคิดว่ามันก็ไมไ่ด้เห็นผลมาก
                              DDR 2 ที่เป็นตัว Bus 1066 เอง มีผลวิจัยพิสูจน์มาแล้วว่าเร็วกว่า DDR3 เสียอีก
                              (ผมจำเวบไม่ได้นะ แต่ลองเซิซหาดูยืนยันได้ครับ) อาจจะแพ้ DDR 3 เรื่องความประหยัดไฟ
                              ดังนั้นถ้าคุณใช้ Ram DDR2 bus 1066 กับจอขนาด 15 นิ้ว
                              ผมว่ามันน่าจะเหมาะกับงานกราฟิกมากกว่าแบบ 14 นิ้วครับ

ประสบการณ์ตรง ผมมี NB 2 เครื่อง ตัวเก่าผมเป็น compaq Pressario 1000
                              จอ 15 นิ้ว มันติดตามผมมา 4 ปี จนมันได้จากไป ( จริงๆแค่ USB เสีย )
                              เพราะว่าผมทำงานสายกราฟฟิกมาตลอดตั้งแต่สมัยเรียนมหาลัย ( แต่ดันเรียนเขียนโปรแกรม )
                              เลยรู้สึกครับ ถึงความต่างระหว่างจอ 14 นิ้ว กับ 15 นิ้ว 15 นิ้วสบายตาและทำงานดีกว่า
                              พอสมควร ( ยังดีนะครับที่ไม่เอา 13 นิ้วมาเทียบ )
                              แถมน้ำหนัก ยอมรับว่าเจ้า Fujitsu L1010 ค่อนข้างหนา หนักในระดับกลางๆ
                              แต่ Dell ดูแล้วค่อนข้างเบาทีเดียว

สำหรับเรื่อง HDD ส่วนตัวผมว่า 250 เป็นตัวเลขในระดับ ok นะครับไม่มากไม่น้อยไป
                              เพียงแต่ 320 ย่อมเยอะกว่าและดีกว่าอยู่แล้ว
                              แต่ถ้าใครเทียบการ์ดจอกันระหว่าง 9300GS กับ 3470
                              เกรดการ์ดจอ ความแรงของทั้ง 2 ค่อนข้างอยู่ในระดับเดียวกัน เรียกว่าคู่คี่กันก็ได้ครับ
                              แต่ในกรณีใครบอกเสี่ยงกับ 9300 GS ผมสามารถยืนยันได้ว่าตัวนี้ไม่มีปัญหาอย่างแน่นอน
                              * กับ L1010
                              ทำไม ?
                              - อย่างแรกเลยในกลุ่มผู้ใช้ L1010 ใน Fujitsu Club ผู้ที่ใช้เล่นเกมเป็นประจำรวมถึงผม
                              ไม่มีใครพูดถึงปัญหาของ VGA ตัวนี้เลย ผมเล่น Dead Space ทั้งวันก็ไม่มีปัญหา
                              ความร้อนแต่อย่างใด
                              - ตรวจสอบจาก GPU-Z

จากรหัสของ VGA แล้ว เป็นของซีรีย์ 9 ทั้งรุ่นยันชิพ ปลอดปัญหา Heat Cycle แน่นอนครับ
                              - มาตรฐานระดับ Fujitsu L1010 เป็นรุ่นแรกที่ทำการ์ดจอแยก จึงเป็นที่สังเกต และตรวจสอบ
                              ความเสถียรภาพอย่างรอบคอบ

ดังนั้นผมกล้าบอกว่า ถ้าจะมีอะไรที่ทำให้คุณไม่เลือก L1010 สิ่งนั้นต้องไม่เกี่ยวข้องกับ VGA ครับ
                              ของเขาดีจริงๆ

แต่กระนั้นผมก็ยังพอใจกับ L1010 ของผมนะครับ ในฐานะ Grapgic Design คนหนึ่ง
                              กับเสถียรภาพ ดีไซน์ที่สวยงาม ความอุ่นใจและชื่อเสียงที่มีมายาวนานไม่แพ้แบนด์ระดับแนวหน้า
                              แบนด์อื่นๆอย่างแน่นอน
                              Last edited by pattyna; 3 Jan 2009, 01:34:09.

Comment

Working...
                              X