Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูดู๋ดู ดูมันทำ...พนักงาน Sony เกรียนจัด...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูดู๋ดู ดูมันทำ...พนักงาน Sony เกรียนจัด...

เรื่องมันก็นานแล้วละครับ ผมไปดูโน้ตบุ๊ก VAIO ที่เซ็นทรัลพระราม 2 สักพักหนึ่งก็มีคนมาถามพนักงานว่า ซีพียู Pentium Dual-Core กับ Core 2 Duo ต่างกันอย่างไง ผมก็คิดในใจว่า มันลดออปชั่นมาจาก Core 2 Duo นั่นแหละครับ ตัดแคช L2 ออก ลดความเร็วลง แต่คำตอบที่ได้มาจากพนักงานของ Sony คือ
    "Pentium Dual-Core เป็นซีพียู 2 คอร์ครับ(ถูก) ส่วน Core 2 Duo เป็นซีพียู4 คอร์ ครับ"

ให้ตายสิมันคิดได้ยังไงฟะ อินเทลยังคิดไม่ได้เลย Core 2 Duo เป็น 4 คอร์ เห้อ กรรมหนอกรรม

ผมก็ไม่รู้ว่าคนๆ นั้นโดนเขาหลอกหรือเปล่า แต่ตอนนี้ ผมไม่ดู VAIO แล้ว!!!

Comment

เอาไปเลย5กระโหลก

Originally posted by Penryn007 View Post
      "Pentium Dual-Core เป็นซีพียู 2 คอร์ครับ(ถูก) ส่วน Core 2 Duo เป็นซีพียู4 คอร์ ครับ"

ให้ตายสิมันคิดได้ยังไงฟะ อินเทลยังคิดไม่ได้เลย Core 2 Duo เป็น 4 คอร์ เห้อ กรรมหนอกรรม
      ลองคิดเล่นๆนะครับPentium Dual Core = มี2Core
      ดังนั้น Core 2 Duo = Pentium Dual Core x 2 = มี 4 Coreไงครับ เหอๆๆๆ
      Last edited by Beaver_XT; 2 Jan 2009, 22:54:26.

Comment

Core 2 Duo = 4 คงมาจาก Duo แปลว่า 2 ... 2 Duo ก็เท่ากับ 2 x 2 = 4

พนักงานเขาไม่มีความรู้ครับ เป็นกันหลายร้านที่ IT Mall ก็เยอะ ... ทางที่ดีผู้บริโภคอย่างเราๆ ท่านๆ ควรศึกษาข้อมูลเองให้ดีก่อน ไปถึงก็เอาเงินไปแลกของดีกว่าครับ

sigpic

Comment

เหอๆ

Comment

ตอบไปแบบคนไม่มีความรู้ เหอะ ๆ ๆ ๆ

Comment

มันก็มี Core 2 ที่เป็น Quad เทียมอยู่จริงๆนะครับ ( ทำงานเหมือน 4 Core )

แต่ไม่ใช่กรณีนี้แน่ๆ แต่อย่าไปเอาอะไรมากกับพนักงานเลยครับ ยิ่งพระราม 2 ด้วย
              ( ท่าทางบ้านท่านจะใกล้บ้านผมนะ ผมอยู่แถวนั้น )
              ในบรรดา Sell ขายของ หลายๆคน จะมีคนเก่งมากๆอยู่ซํก 1-2 คนครับ
              แต่แบบนี้ก็ไม่ไหว คิดไปได้ : P

Comment

ผมก็โดนมาครับ
                พอดีไปดูทีวีที่ร้าน แล้วเห็นแผ่นเดโมที่เปิด เป็นรวมคอนเสิร์ตเพลงฝรั่งเก่าๆ
                ผมก็ถามว่า แผ่นนี้ซื้อที่ไหน
                พนักงานขายบอก "สนใจเหรอครับ? มีขายให้ แผ่นละ 300 บาท แล้วก็บอกสรรพคุณอีกแนะ ว่าเขียนแผ่นที่ความเร็วสูงสุด แผ่นของเค้าเอามา copy ไม่ได้ด้วย" ผมก็เลยลองเอามาดู ปรากฏว่า พอเอาแผ่นมา เป็นแผ่นปริ๊นโก้!!!
                เอากลับมาบ้าน ใส่เข้าคอมทำการเบิร์นใส่แผ่นเปล่า เสร็จสมบูรณ์

ไหนบอกcopyไม่ได้ไง?

แต่ก็ถือว่าโอเคพอรับได้เพราะ คอนเสิร์ตข้างในมันเป็นการรวบรวมจากหลายๆแผ่นมารวมเป็นแผ่นเดียว เมนูทำเองหมด ประหยัดเวลาเราไม่ต้องไปหาโหลดมารวมเอาเอง แต่เสียความรู้สึกที่
                "เขียนแผ่นที่ความเร็วสูงสุด แผ่นของเค้าเอามา copy ไม่ได้ด้วย" จะสื่ออะไร?

Comment

แล้วที่นี้ Core 2 Quad ก็เป็น 8 คอร์เพราะ Quad=4 2Quad=2X4=8 555+

Comment

Originally posted by Penryn007 View Post
                    เรื่องมันก็นานแล้วละครับ ผมไปดูโน้ตบุ๊ก VAIO ที่เซ็นทรัลพระราม 2 สักพักหนึ่งก็มีคนมาถามพนักงานว่า ซีพียู Pentium Dual-Core กับ Core 2 Duo ต่างกันอย่างไง ผมก็คิดในใจว่า มันลดออปชั่นมาจาก Core 2 Duo นั่นแหละครับ ตัดแคช L2 ออก ลดความเร็วลง แต่คำตอบที่ได้มาจากพนักงานของ Sony คือ

ผมก็ไม่รู้ว่าคนๆ นั้นโดนเขาหลอกหรือเปล่า แต่ตอนนี้ ผมไม่ดู VAIO แล้ว!!!
                    มันตัดแคช L2 ออกด้วยหรอเนีิ่ย เพิ่งรุ้ หุหุ

Comment

อย่าไปเลยคับ zone NB ใน cen 2 พนักงานพูดจาก็ไม่ดี ดูถูกลูกค้ามาก แต่ชุดนศ ว่าจาไปดู เผื่อซื้อ แต่ดันพูดจาก็ไม่ดี ปรึกษาไรก็ไม่ได้ สงสัยคิดว่าไม่มีเงิน ทีพวกแต่งตัวดีๆ มา ประจบกันใหญ่ เห็นแล้วเสียอารมณ์มาก

Comment

ผมว่าเรื่องแบบนี้ไปโทษพนักงานคงไม่ถูก เพราะถ้าบริษัทรู้จักให้การฝึกอบรมดีดีรื่องแบบนี้พนักงานก็รู้ได้ครับ ถ้าจะคิดว่าพนักงานมาทำด้านนี้ควรรู้เอง ลองคิดดูครับ ถ้าพนักงานสามารถมีเวลาว่างเข้าเว็บหาความรู้ได้บ่อยๆแบบพวกเราๆเค้าคงมีงานการที่ดีกว่านี้ คงไม่มาปากกัดตีนถีบเป็นพนักงานขายตามร้าน ยืนแข้งเหี่ยวทุกวัน

Comment

Originally posted by BoDy-19 View Post
                          อย่าไปเลยคับ zone NB ใน cen 2 พนักงานพูดจาก็ไม่ดี ดูถูกลูกค้ามาก แต่ชุดนศ ว่าจาไปดู เผื่อซื้อ แต่ดันพูดจาก็ไม่ดี ปรึกษาไรก็ไม่ได้ สงสัยคิดว่าไม่มีเงิน ทีพวกแต่งตัวดีๆ มา ประจบกันใหญ่ เห็นแล้วเสียอารมณ์มาก
                          มันอยากขายครับ แต่ความรู้ไมค่อยมี อย่าถามเกินสคริป

Comment

Originally posted by OISHIGRIAN View Post
                            ผมก็โดนมาครับ
                            พอดีไปดูทีวีที่ร้าน แล้วเห็นแผ่นเดโมที่เปิด เป็นรวมคอนเสิร์ตเพลงฝรั่งเก่าๆ
                            ผมก็ถามว่า แผ่นนี้ซื้อที่ไหน
                            พนักงานขายบอก "สนใจเหรอครับ? มีขายให้ แผ่นละ 300 บาท แล้วก็บอกสรรพคุณอีกแนะ ว่าเขียนแผ่นที่ความเร็วสูงสุด แผ่นของเค้าเอามา copy ไม่ได้ด้วย" ผมก็เลยลองเอามาดู ปรากฏว่า พอเอาแผ่นมา เป็นแผ่นปริ๊นโก้!!!
                            เอากลับมาบ้าน ใส่เข้าคอมทำการเบิร์นใส่แผ่นเปล่า เสร็จสมบูรณ์

ไหนบอกcopyไม่ได้ไง?

แต่ก็ถือว่าโอเคพอรับได้เพราะ คอนเสิร์ตข้างในมันเป็นการรวบรวมจากหลายๆแผ่นมารวมเป็นแผ่นเดียว เมนูทำเองหมด ประหยัดเวลาเราไม่ต้องไปหาโหลดมารวมเอาเอง แต่เสียความรู้สึกที่
                            "เขียนแผ่นที่ความเร็วสูงสุด แผ่นของเค้าเอามา copy ไม่ได้ด้วย" จะสื่ออะไร?
                            มีแต่เค้าจะเขียนแผ่นที่ความเร็วต่ำสุดกัน

Comment

บางที คนที่เป็นแค่พนักงานคงรู้ไม่เพียงพอก็เท่านั้น..

Comment

Working...
                              X