overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26

Thread: พัดลมดัง ทำไงหายคับ

Mac Addict User tassapon's Avatar

Default พัดลมดัง ทำไงหายคับ

คือจะว่าดังมันไม่ดังหรอก ยังไงหว่า - -"

เหมือนกับว่า เสียบพัดลม แต่ว่าไม่ได้เอาไปแปะกับฝาเคส คือถือกับมืออ่ะ มันไม่ดัง แต่พอลองเอาไปจ่อตรงรูปของฝาเคส (ซึ่งมีตะแกรงกันฝุ่นเป็นรูๆๆๆๆๆๆ) แล้วมันดังขึ้นมาเลยอ่ะ แล้วก็พัดลมด้านหลัง PSU ด้วย มันไม่ได้ดังเพราะพัดลมแรงหรอก แต่ดังเหมือนเป็นเสียงลมตีมากกว่า เหมือนเวลาขับรถแล้วลมมันตีหูอ่ะ ดังงั้นแหละ ทำไงให้มันเงียบอ่ะคับ

(จิงๆมันไม่ดังเท่าไรหรอก แต่โรคจิต อยากให้มันเงียบที่สุด)

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

ถอดพัดลมออกเลยครับ อิอิ

ล้อเล่นนะครับ แต่เพื่อนผมมันเคยทำมันบอกว่า เอาน้ำมันเครื่องไปหยอดตรงมอเตอร์มัน -*- อันนี้ผมก็ไม่รู้ รอท่านอื่นมาตอบดีกว่า

Mac Addict User tassapon's Avatar

เอาน้ำมันเครื่องไปหยอดตรงมอเตอร์มัน -*- อันนี้ผมก็ไม่รู้ รอท่านอื่นมาตอบดีกว่า
    คือถ้าเอาออกมาจากเคส จะเงียบครับ พอเอาไปติดแล้วมันดัง เหมือนเสียงลมตีอ่ะครับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

ใช่เคสตัวในรูปลายเซ็นไม๊ครับ

ตะแกรงมันบางมาก ไม่แปลกเลยที่มันจะเกิดเสียง เวลาลมจากพัดลมไหลผ่าน

OverclockZone Member ohm123's Avatar

1.ผมขอสันนิษฐานได้ไหมครับ คือรูตะแกรงที่บอกยกตัวอย่างในลายเซ็นต์ตรงฝาข้างนั่นอะครับ บางทีความสามารถในการไหลผ่านของลมที่ผ่านตะแกรงไม่สำพันธ์กันกับความเร็วรอบของพัดลมน่ะครับคือพัดลมมีระดับอัตราการไหลเวียนอากาศสูงกว่าซึ่งทำให้ตะแกรงรับไม่ไหวลมจึงตีกลับครับ
    2.เมื่อลมผ่านรูเล็กๆในระดับอัตราการกดอากาศและการไหลเวียนอากาศที่มากกว่า(ตัวอย่างข้อ1)มันก็จะทำให้เกิดเสียงได้ครับ อย่างเช่นซิงค์hyper6+เมื่อวิ่งที่รอบ1800จะเสียงเบาครับ แต่เมือเพิ่มเป็น2000รอบ กลับทำให้เสียงเกิดดังขึ้นอย่างมากครับ.
    3.เกิดจากแกนในของพัดลมครับยกตัวอย่างเช่นว่าถ้าของถูกลองหมุนเล่นๆด้วยมือทำให้มันเกิดเสียงดังครับแต่เมื่อใช้ของมีราคากลับเสียงเบานั่นเป็นเพราะการเลือกใช้ชนิดของแกนหมุนด้วยนะครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

ผมก็เห็นด้วยอย่างแรงครับ

OverclockZone Member moxzox's Avatar

น่าจะเป็นอย่างที่ว่าอะครับ

ตะแกรงแบบในรูปอ่ะแหละครับ - -" แล้วถ้าเป็นงั้นจะแก้ยังไงได้มั่งอ่ะคับ ใช้พัดลมรอบต่ำลง หรือว่าถอดตะแกรงออกไปเลย

Mod ภูธร Sakuder's Avatar
    อ.เมือง นครราชสีมา USER ID : 27

ถอดตะแกรงเลยครับ

โพสกระทู้ติด ๆ ภายใน 30 นาทีโดยไม่จำเป็น โพสโฆษณาในที่ที่ไม่ได้รับอนุญาติ
    โพสที่ละเมิดลิขสิทธิ์ โพสการเมือง โพสทะเลาะ โพสลามก ฯลฯ
    หรือโพสผิดกฏ กติกา มารยาทอื่น ๆ พบเห็นโปรดช่วยแจ้ง โดยกด ที่โพสนั้นๆ

ลองถอดตะแกรงแล้วครับ มันก็ยังดัง - -" ไม่รู้ทำไงดีครับ พอเอาออกมามันไม่ดังอ่ะครับ หรือว่าจะเอา silent cat มาใส่ดี

หรือใครจะแนะนำพัดลมก็ช่วยหน่อยนะครับ เพราะอยากได้เป็น led หรือไม่ก็ uv อ่ะครับ

OverclockZone Member ohm123's Avatar

ถอดไปเลยจะทำให้ฝุ่นเข้าไปได้ง่ายกว่าเดิมครับผมคิดว่าลดรอบลงดีกว่าครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

ถอดเลยครับ

OverclockZone Member AttRAcTIoN's Avatar

ผมว่าอย่าถอดเลย ลดรอบพัดลม จะดีกว่าเช่นกันครับ

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

หายางมารองน็อตหรือใช้น็อตยางจะช่วยลดเสียงจากการสั่นด้วยครับ

ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน แล้วลดรอบนี่ ใช้อะไรง่ายสุดครับ พัดลมผมเป็นหัว molex นะครับ ไม่ใช่ 3pin แล้วมีขายที่ไหนบ้างไอตัวลดรอบ (ไม่นับแบบ panel นะ ไม่มีตัง)

หรือว่าซื้อพัดลมรอบต่ำของ Tt หรือ CM มาใส่แทนดี

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน แล้วลดรอบนี่ ใช้อะไรง่ายสุดครับ พัดลมผมเป็นหัว molex นะครับ ไม่ใช่ 3pin แล้วมีขายที่ไหนบ้างไอตัวลดรอบ (ไม่นับแบบ panel นะ ไม่มีตัง)

หรือว่าซื้อพัดลมรอบต่ำของ Tt หรือ CM มาใส่แทนดี
    ลองใช้วิธีลดรอบโดยการดร็อปโวลล์ดูนะครับหัวโมเลกแบบ4พินเช่นเดียวกับสายพาวเวอร์ก็ง่ายเลยครับ ยกตัวอย่างหัวฝั่งที่เป็นตัวผู้นะครับส่วนใหญ่จะทำมารับกับตัวเมืยที่มากับสายพาวเวอร์สังเกตุง่ายๆที่ไม่เป็นรูน่ะครับ เมื่อเอามาวางที่โต๊ะจะมีอยู่4สายนะครับ(หมายถึงสายของตัวพัดลมไม่เกี่ยวกับด้านฝั่งสายพาวเวอร์) ด้านซ้ายสุดสายที่1 จะมีสีเหลืองครับเรียกว่าสายแรงดัน12vครับ ส่วนถัดมา2และ3จะเป็นกราวน์ครับ(สีดำ)และส่วนด้านขวาท้ายสุดจะมีสีแดงครับเป็นสายแรงดัน5v
    ผมใช้วิธีลดค่าความต่างศักย์ลงครับคือสายกราวน์สีดำที่ใกล้กับสายเหลือง12vถอดออกครับสลับตำแหน่งกับสายสีแดง5vเลยครับ แค่นี้ก็จะทำให้พัดลมเราไปวิ่งที่7vแล้วล่ะครับรอบก็น่าจะลดลงตามสัดส่วนครับ
    ไม่ทราบว่าผมคิดรอบถูกหรือไม่นะครับผมคิดจากเปอร์เซ็นต์ที่แรงดันมันลดลงครับเช่นเดิมวิ่ง12vที่2000รอบ ถ้าลด7vจะวิ่งที่2000รอบหารด้วย12vแล้วคูณด้วย7vจะเท่ากับ1166รอบที่วิ่งปัจจุบันครับ

Quote Originally Posted by ohm123 View Post
    ลองใช้วิธีลดรอบโดยการดร็อปโวลล์ดูนะครับหัวโมเลกแบบ4พินเช่นเดียวกับสายพาวเวอร์ก็ง่ายเลยครับ ยกตัวอย่างหัวฝั่งที่เป็นตัวผู้นะครับส่วนใหญ่จะทำมารับกับตัวเมืยที่มากับสายพาวเวอร์สังเกตุง่ายๆที่ไม่เป็นรูน่ะครับ เมื่อเอามาวางที่โต๊ะจะมีอยู่4สายนะครับ(หมายถึงสายของตัวพัดลมไม่เกี่ยวกับด้านฝั่งสายพาวเวอร์) ด้านซ้ายสุดสายที่1 จะมีสีเหลืองครับเรียกว่าสายแรงดัน12vครับ ส่วนถัดมา2และ3จะเป็นกราวน์ครับ(สีดำ)และส่วนด้านขวาท้ายสุดจะมีสีแดงครับเป็นสายแรงดัน5v
    ผมใช้วิธีลดค่าความต่างศักย์ลงครับคือสายกราวน์สีดำที่ใกล้กับสายเหลือง12vถอดออกครับสลับตำแหน่งกับสายสีแดง5vเลยครับ แค่นี้ก็จะทำให้พัดลมเราไปวิ่งที่7vแล้วล่ะครับรอบก็น่าจะลดลงตามสัดส่วนครับ
    ไม่ทราบว่าผมคิดรอบถูกหรือไม่นะครับผมคิดจากเปอร์เซ็นต์ที่แรงดันมันลดลงครับเช่นเดิมวิ่ง12vที่2000รอบ ถ้าลด7vจะวิ่งที่2000รอบหารด้วย12vแล้วคูณด้วย7vจะเท่ากับ1166รอบที่วิ่งปัจจุบันครับ
    โดยส่วนตัวนะครับอยากแนะนำ
    Zalman ZM-MFC1 ลิงค์ http://www.jedicool.com/list.php?cate=8&productid=265 ซึ่งทั้งร้านเจไดและทีเคก็ขายราคาหน้าเว็ปอยู่ที่1250บาทครับ
    ซึ่งลองมาคิดดูว่ามันน่าจะคุ้มในระยะยาวครับ นั่นก็เพราะว่าพัดลมแบบมีไฟของcmก็ตกตัวละ450 tt300กว่าบาท หรือttแบบuvก็230บาท(12เซนตัวอย่างนะครับ)
    ซึ่งถ้าคุณเปลี่ยนหลายๆตัวเนี่ยผมว่าคงจะแพงนะครับ(หรือในอนาคตจะเปลี่ยน) เนื่องจากพาแนลตัวนี้สามารถปรับรอบได้ถึง6ตัวเลยนะครับโดย4ตัวแรกจะปรับได้ที่แรงดัน5-12vเลยนะครับ แต่2ตัวด้านขายที่เห็นจะปรับได้3แบบคือ12v 5v และปิดไปเลยครับในกรณีที่ระบบเราไม่ร้อนมากเราก็ปิดเลยเพื่อประหยัดพลังงาน ค่าไฟ และลดเสียงรบกวนครับ และสามารถใช้กับพัดลมถูกๆด้วยการลดรอบได้ด้วยไม่ต้องเปลี่ยนพัดลมแพงๆเพราะเมื่อรวมกันหลายตัวแพงกว่าฟังก์ชั่นพาแนลตัวนี้อีกครับ

ความจริงผมเล็งตัวนี้อยู่ครับ แต่กำลังชั่งใจว่าซึ้อมาแล้วมันจะเข้ากับเคสไหมแต่ยอมรับว่าปุ่มมันเหมือนพวกเครื่องเสียงไฮเอนด์ดีครับหรูหรามากมาย (โทษทีรูปเยอะไปหน่อยแต่อยากลองกดดูครับ^^)

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ขอเรารับกี่ตัวก้อได้ จั๊มป์เอาเลย แต่ไม่สามารถปรับทีละตัวได้ เพราะยังไงๆก้อเปิดฝาทั้ง 2 ข้างอยู่แล้ว

ขอบคุณมากคับ แล้ว zalman ที่เป็น panel มันเสียบแบบ molex หรือครับ เพราะส่วนใหญ่ที่เคยเห็น พอเป็น panel แล้วเป็น 3pin ทุกทีเรย

ถามอีกนิดครับ สายแปลงจาก molex เป็น 3 pin หาซื้อจากไหนได้บ้างครับ พอดีซื้อ ซิงค์zalman ของการ์ดจอมา แล้วมันเป็น 3pin ต้องเสียบลงบอร์ด ทีนี้บอรดมันเต็ม -*- เอาไปเสียบวัดรอบปั๊มน้ำกับรอบพัดลมหม้อน้ำแล้วอ่ะครับ (ไม่อยากถอดอ่ะ เพราะตั้งไว้ว่า ถ้าตรวจไม่เจอรอบ หรือปั๊มดับ ให้ มีข้อความเตือนอ่ะ)

Quote Originally Posted by tassapon View Post
    ขอบคุณมากคับ แล้ว zalman ที่เป็น panel มันเสียบแบบ molex หรือครับ เพราะส่วนใหญ่ที่เคยเห็น พอเป็น panel แล้วเป็น 3pin ทุกทีเรย

ถามอีกนิดครับ สายแปลงจาก molex เป็น 3 pin หาซื้อจากไหนได้บ้างครับ พอดีซื้อ ซิงค์zalman ของการ์ดจอมา แล้วมันเป็น 3pin ต้องเสียบลงบอร์ด ทีนี้บอรดมันเต็ม -*- เอาไปเสียบวัดรอบปั๊มน้ำกับรอบพัดลมหม้อน้ำแล้วอ่ะครับ (ไม่อยากถอดอ่ะ เพราะตั้งไว้ว่า ถ้าตรวจไม่เจอรอบ หรือปั๊มดับ ให้ มีข้อความเตือนอ่ะ)
    สายแปลงจาก4พินเป็น3พินก็หาได้ตามร้านอุปกรณ์คอมพ์ทั่วไปครับหรือร้านที่ขายสายอะไหล่ฟอร์จูน พันทิพย์มีเยอะครับ แต่ซิงค์แซลแมนผมก็มีของfatal1tyผมจะมีสายแปลงดร็อปรอบ5กับ12vมาให้เลยอ่ะครับทำไมของคุณไม่มีหว่า....
    ส่วนพาแนลของซาลแมนก็ตามรูปครับ
    ส่วนของซับบีมที่เป็นแบบlcd ปรับรอบได้7ตัวราคา1650.-การปรับรอบช่วงรอบที่ทำได้จะสู้ของcoolermasterไม่ได้ครับ(zalmanพอกับcmครับ)

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks