Announcement

Collapse
No announcement yet.

ASUS P4S8X-MX เปิดติด ไม่มีbeep แต่จอไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ASUS P4S8X-MX เปิดติด ไม่มีbeep แต่จอไม่ติด

สเปกนะครับ
    M/B : ASUS P4S8X-MX microATX
    CPU : Intel CELERON 1.8 Ghz Socket478
    RAM : Kingston 512mb DDR
    VGA : GeforceFX5500 AGP8X
    PSU : Delux DLP-388A 450Watts

อาการนะครับ
    คือเมื่อกดเปิดเครื่อง ทุกอย่างในเครื่องดูเหมือนจะ ปกติ
    พัดลมทุกตัวหมุนหมด ไม่มีเสียง BEEP ใดๆ
    แต่ ไฟ POWER ของจอกระพริบๆ เหมือนตอนเปิดจอไม่เปิดเครื่อง

ไำฟที่เมนบอร์ดตรง SW_PWR ติดสีเขียวตอนเปิดเครื่องครับ
    ซัพพลายเพิ่งซื้อมาประมาณ 2 เดือนครับ คิดว่าไม่น่าพัง เพราะไฟยังเ้ข้าดี

ทดลอง
    1.ถอดแรมออก เปิดเครื่อง ก้มีเีสียง BEEP RAM ครับ
    2.ถอดถ่านเมนบอร์ด เปิดเครื่อง ยังคงมีอาการเช่นเดิมครับ
    3.ใส่แรมคืน สลับสล๊อต ก็ยังมีอาการเช่นเดิมครับ
    4.ถอดสาย PIN ออก แล้วเสียบใหม่ ปรากฏว่า ติดครับ แต่ขึ้นว่า
    CANNOT RUN BIOS แล้วก็ค้าง แล้วก็ดับไป

ส่วนตัวผมคิดว่า M/B พังครับ แต่ผมไม่ชัวร์ เลยขอสอบถามท่านผู้รู้ึครับ
    แล้วจะหาซื้อเมนบอร์ดอะไรมาทดแทนดีครับ ถ้าเมนบอร์ดพังจริงๆ แล้วราคาเท่าไหร่ครับ

มีอะไรแนะนำได้บ้างครับ ขอบคุณครับ

ใครก็ได้ ช่วยมาตอบหน่อยเถอะครับ พลีส TT จะได้ออกไปซื้อของมาซ่อม รอมาตั้งกะสายๆแ้ย้ว

Comment

เป็นที่แรมรึป่าวครับ

ผมเคยเจอ

เอายางลบ ลบ ดูครับ เผื่อหาย

Comment

ลองเปลี่ยนแรม ดูนะ ครับ
        ถ้าไม่ได้ลองเปลี่ยนบอร์ด

เคยเจอบ่อยๆมาก

ลองดูนะครับ

Comment

ไม่งั้นก็ผมมีขายคับ 1200 รวมส่ง EMS ทั้งบอร์ดทั้ง CPU celeron D 2.13 GHz สนโทร 085-5500261 คับ

Comment

Working...
          X