overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ผมขอถามผู้รู้จริงๆเกี่ยวกับการโหลดบิท

OverclockZone Member TheFirst's Avatar

Default ผมขอถามผู้รู้จริงๆเกี่ยวกับการโหลดบิท

ผมอยากทราบเกี่ยวกับการโหลดบิทว่า มันมีกฏหมายออกมารองรับรึยังครับ แล้วมันผิดกฏหมายรึป่าว พอดีผมหาจากหลายแหล่งแล้วมันขัดแย้งกันบางคนก็บอกว่าผิด บางคนก็บอกว่าไม่ ใครรู้จริงๆช่วยอธิบายที พอดีจะทำงานส่งอาจารย์

OverclockZone Member เปรียญธรรม๓ประโยค's Avatar

Talking

เป็นแนว แล้วแต่จะคิดมั้งครับ

OverclockZone Member Naruse's Avatar

ขอตอบหน่อยครับ ผมว่าถ้าโหลดในเคหะสถานที่เป็นส่วนตัว เช่น บ้าน คอนโด เป็นต้น ที่ไม่มีใครใช้อินเตอร์เนตร่วมกันเราไม่น่าจะผิด ก็ของเรานี่นาจะโหลดกระจุยกระจายยังไงก็ของเราอยู่ดี

แต่ถ้าโหลดในสถานที่ที่ใช้อินเตอร์เนตร่วกับเรา เช่น หอพัก ฮึ่มๆๆ เป็นต้น แล้วไปสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นไม่สามารถใช้อินเตอร์เนตได้ อันนี้น่าจะผิด

ผมเอาความคิดผมมาตอบนะครับ แต่ไม่รู้ว่าทางกฎหมายบอกว่าเช่นใด

OverclockZone Member arito's Avatar

ผิดครับ เผยแพร่และละเมิดลิขสิทธิ์ล้วนๆ

มีหรือที่เจ้าของหรือผู้ผลิตเอาไฟล์มาปล่อยเองแบบฟรีๆเว้นแต่เค้าเป็นเวป office อย่างเช่นเวปเกมส์ต่างๆที่เอาเกมส์ในค่ายตัวเองหรือนำเข้าด้วยตัวเองมาปล่อยให้โหลดแบบ bit

แต่ถ้าที่เราโหลดๆกันตามเวปทั่วๆไปนั้น ผิดเต็มๆ เราเองก็ผิด

OverclockZone Member TheFirst's Avatar

แต่ผมเห็นว่าหากโหลดมาเก็บไว้ฟังเฉยๆ ไม่ได้ไปขายไม่ได้ไปทำซ้ำหรือดัดแปลง ก็ไม่ผิดอะไร แต่มันก็ผิดในด้านจริยธรรม ถามเองตอบเองซะงั้น -*- พูดง่ายๆใครเล่นเน็ทส่วนใหญ่ล้วนทำผิดกฎหมายทุกคน

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ไม่มีบิท ผมก็ไม่ซื้อซีดีเพลงแท้นะ

ชอบฟังก่อนซื้อ

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

บางไฟล์ที่ไม่ลิขสิทธิ์ในไทย ถือว่าไม่ผิดกฏหมายครับ แต่ถ้ามีโดนเต็มๆ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ผิดและหลักฐานก็อยู่ใน ATM ทั้งหมดครับ

Muslim Overclocker LoVePaNCaKe's Avatar

งั้นคงโดนจับทั้งประเทศแน่ๆ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

จำได้ว่ามีผู้รู้บอกว่า ผิดครับ ปะ ไป ไป ไปเลยครับ ไปเข้าคุกให้หมด ผู้ต้องหาทั้งประเทศก็มีแค่เป็นหลักล้านเท่านั้นเอง ยังไงมันก็ผิดนะ ก็เล่น แก้ไข ดัดแปลง ทำซ้ำอะ (มือถือสาก ปากคาบครก)

OverclockZone Member pann's Avatar

ไม่มีปัญหาโหลดๆไปเลย

บ้านนี้เมืองนี้ จะผิดก็ต่อเมื่อมีคนบอกว่าผิด

เพราะถ้าสิ่งที่ทำมันผิดแต่มีคนออกมาบอกว่าไม่ผิดก็ไม่ผิด

ตามนั้น ตอแหลแลนด์

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by pann View Post

บ้านนี้เมืองนี้ จะผิดก็ต่อเมื่อมีคนบอกว่าผิด

เพราะถ้าสิ่งที่ทำมันผิดแต่มีคนออกมาบอกว่าไม่ผิดก็ไม่ผิด

โดนใจ

OverclockZone Member nnnnum's Avatar

โหลดไปเถอะ อย่าคิดเยอะ

OverclockZone Member samakungfu's Avatar

ไฟล์บางประเภทก็ผิด ไฟล์บางอย่างก็ไม่ผิด แต่ส่วนใหญ่ก็ผิดแหละนะ
    เช่นโปรแกรม anti virus avg อันนี้ free นะ แต่ถ้าเอาไปใช้ตามบริษัท ถือว่าผิด
    เพราะเค้าทำมาเพื่อ home เท่านั้น

อย่าคิดมากเลย จิงๆ มันก็ผิดอยู่แล้ว แต่ว่าบ้านเมืองเราเค้าก็อนุโลมให้ทั้งนั้นแหละ
    ไม่งั้นคงติดคุกกันถ้วนหน้าแหละ ก็ดูอย่างการตรวจสอบซอฟแวร์ลิขสิทธิ์ ทำไมต้องตรวจสอบแต่พวกบริษัท
    ซึ่งอาจจะมีข้อกฏหมายที่ว่า บริษัทอาจจะนำซอฟแวร์ไปใช้ในการทำงานด้านการค้า เพื่อหวังผลตอบแทน
    แต่จิงๆ แล้วก็ไม่ได้มีแต่บริษัทต่างๆ ซะหน่อยที่ทำแบบนี้ มีห้างร้านเยอะแยะ หรือ คนอย่างๆ เราๆ ที่ใช้ตามบ้านก็ทำได้ แต่เค้าไม่จับเพราะเป็นข้ออนุโลมให้ แต่อีกหน่อยก็ไม่แน่นะ

ปิดบ้่านให้ดีแล้วกันล่ะ

OverclockZone Member zenki's Avatar

Quote Originally Posted by LoVePaNCaKe View Post
    งั้นคงโดนจับทั้งประเทศแน่ๆ
    งานนี้โดนหมดแน่ๆๆ หน่วยงานราชการ เกือบทุกหน่อยงานเลย บริษัทเล็กๆๆบางที ชาวบ้านตาดำๆ หรือ ฯลฯ นับไม่ถูกหล่ะ ขนาดหน่วยลิขสิทธิ์ เอง ไม่รู้ว่ามีป่าวนะ เอิ๊กๆๆ

ผิดครับ แต่ ไฟล์ที่มาจากต่างประเทศที่เค้าเข้มงวดไม่มากก็ อาจจะไม่เป็นอะไร ถ้าถ้าเกิดไฟล์บางประเภท ที่เค้าเข้มงวดก็ไม่แน่ เหมือนไฟล์ของ อาจารย์อะไรนี้แหละของไทย เค้ามีจดหมายถึงเว็บบืท ทุกเว็บเลย ส่วนหนังบ้างเรื่องก็ อาจจะไม่ให้ปล่อยเหมือนกัน

แฮ่ๆๆ ยังไงก็สรุปว่าผิดอยุ๋ดีนั้นแหละ เอาแค่วินโดส์ แต่งหรือว่าโมทั้งหลาย ก็ผิดอยู๋แระถ้าไม่มี สติกเกอร์ลายเส้น รับรอง ของป๋มก็ยังไม่มี หุหุหุ กรำ ล่ะต้องรีบปิดประตูบ้านหล่ะงานนี้ เอิ๊กๆๆ
    Last edited by zenki; 7 Jan 2009 at 12:57:44.

OverclockZone Member

การโหลดบิทน่ะมันไม่น่าจะผิดกฎหมายหรอกน่ะครับ

แต่ไอสิ่งที่คนเค้าโหลดกันน่ะสิครับ ผิดแหงมๆ

OverclockZone Member KVY13's Avatar

ผิดแน่นอนครับ เพียงแต่ว่าส่วนใหญ่เราโหลด หนัง และ โปรแกรม ของต่างประเทศมาใช้กันใช่ไหมครับ
    ดังนั้น เจ้าของลิขสิทธิ์ ตัวจริงถึงมีสิทธิ์แจ้งความดำเนินคดี ศาลตัดสินแบบนี้ในกรณี ร้านเกมส์ที่ ไม่ใช้แผ่นลิขสิทธิ์นะครับ ซึ่งก็คือถ้าเจ้าของบริษัทมันไม่มาเอง ก็เสร็จโจร อิอิ ส่วนหนัง น้องพร ไม่มีลิขสิทธิ์ เพราะตัวหนัง มันผิดกฏหมายเรื่องศีลธรรมอันดีงามของ ประเทศไทย อะแฮ่มๆ ดังนั้นมันไม่มีสิทธิ์ฟ้องครับ
    สรุป ขอให้เพื่อนๆ พยายามโหลดแต่หนัง อย่างว่า เพื่อเลี่ยงการทำผิดกฏหมาย นะครับ

OverclockZone Member peaksf's Avatar

Quote Originally Posted by pann View Post

โดนจัยผมเต็มๆเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks