Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ มีปัญหาในการลงosในpc

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีครับ มีปัญหาในการลงosในpc

ตอนนี้แก้ปัญหาเดิมได้แล้วครับ แต่เกิดปัญหาไหม่ ทำไมลงเสร็จแล้วมันไม่bootครับผม สาเหตุเกิดจากอะไรเหรอครับ ขอบคุณครับ

มีปัญหาในการลงosในpc ครับ ตามวิธีจากกระทู้แนะนำครับ

คือขั้นตอนแรกมีคำสั่งให้พิมพ์ -v หรือ ? น่ะครับก่อนbootแผ่นครับ แต่ปรากฏว่า พิมพ์อะไรไม่ได้เลย

ลองมา2-3แผ่นจากคนละที่แล้วแต่ลงไม่ได้เลยครับ ใครพอรู้วิธีแก้ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ

P.S.ว่าจะลง2os แค่ลงคนละพาร์ทีชั่นก็ใช้ได้เลยไหมครับ ใครมีความรู้ ช่วยทีนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by b and s; 7 Jan 2009, 02:59:31.

อันีี้เกินความสามารถเด็กใหม่อย่างผมจิงครับรอพี่ๆเค้ามาดีกว่า

Comment

Originally posted by infounix View Post
      อันีี้เกินความสามารถเด็กใหม่อย่างผมจิงครับรอพี่ๆเค้ามาดีกว่า
      ครับ ยังไงก็ขอบคุณครับที่รับฟังปัญหาผม

ดันต่อครับ

Comment

ลง คนละพาติชั่น ได้ครับ ตอนบูท
        กด F8 Asus / F12 Gigabyte เรื่อง Hdd ที่จะ boot เอา

ส่วนคำภามแรกตอบไมได้ครับ ไม่รู้ว่า ใช้ MB/Cpu/VGA...9ล9 อะไร

Comment

Originally posted by vani11ass View Post
          ลง คนละพาติชั่น ได้ครับ ตอนบูท
          กด F8 Asus / F12 Gigabyte เรื่อง Hdd ที่จะ boot เอา

ส่วนคำภามแรกตอบไมได้ครับ ไม่รู้ว่า ใช้ MB/Cpu/VGA...9ล9 อะไร
          ลอง กดF12 แล้วไม่ได้น่ะครับ (จริงๆถึงจุดที่ผมบอกก็กดไรไม่ได้เลยสักปุ่ม)

เครื่องผม cpu AMD X2 4600+
          MB Gigabute S-series GA-MA78GM-S2H
          VGA On Board ครับ

มันมีวิธีทำให้แผ่นมันเข้าmanu bootเลย ไหมครับผม

ขอบคุณครับ

Comment

ตอนนี้แก้ปัญหาเดิมได้แล้วครับ แต่เกิดปัญหาไหม่ ตอนจะลงleopard มันไม่เห็น Harddisk แก้ไขยังไงเหรอครับ ขอบคุณครับ

Comment

ดันครับ

Comment

ใครรู้ช่วยทีครับผม ลองไม่นอนมา2-3วันแล้ว T T

Comment

ดันครับ

Comment

ในbios
                    ค่าAHCIเป็นSata
                    แล้วก็ไปหาแผ่น
                    kalyway 10.5.1มาใช้ซะ

Comment

ของผมก้มองม่เหนฮาร์ดดิสเหมือนกันคับ

MB ASUS

แผ่น kalyway 10.5.5 คับ

ช่วยด้วยคับ

Comment

Originally posted by titan_psp View Post
                        ในbios
                        ค่าAHCIเป็นSata
                        แล้วก็ไปหาแผ่น
                        kalyway 10.5.1มาใช้ซะ
                        ลงได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

แต่ทำไมลงเสร็จแล้วมันไม่bootครับผม สาเหตุเกิดจากอะไรเหรอครับ
                        Last edited by b and s; 7 Jan 2009, 02:56:49.

Comment

ดันนิด

Comment

ลงpatchอะไรไปบ้างล่ะครับคุณเหอๆ

Comment

Originally posted by titan_psp View Post
                              ลงpatchอะไรไปบ้างล่ะครับคุณเหอๆ
                              ผมแค่ซื้อแผ่น 10.5.1 for amd จาก pantipน่ะครับ พอดีมือไหม่อ่ะครับ แหะๆ

Comment

Working...
                              X