Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีครับ มีปัญหาในการลงosในpc

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ของผมก้มองไม่เหนฮาร์ดดิสอะคับ

MB ASUS CPU P.D820

kalyway 10.5.5

คับ

ช่วยหน่อยนะคับ

Comment

Originally posted by taken View Post
      ของผมก้มองไม่เหนฮาร์ดดิสอะคับ

MB ASUS CPU P.D820

kalyway 10.5.5

คับ

ช่วยหน่อยนะคับ
      ผมลองปรับค่าAHCIเป็นSata ในbios ตามที่ท่าน titan_psp บอกไปก็มองเห็นเลย

ยังไงลองดูนะครับ ขอให้โชคดีครับผม

Comment

ดันครับ

Comment

จะลงทั้ง Windows XP กับ Mac OS X ใช่ไหมครับ

มันมีอยู่ 2 แบบคือแบบแรกมี HDD 2 ตัวเวลาลงก็ลงแยก HDD ไปเลยง่ายดีเวลา Boot

Board ASUS กด F8 // Board Gigabyte กด F12 มันจะเข้า Boot Menu แล้วเราก็เลือกเข้าว่าจะเข้า HDD ตัวไหน

อีกแบบนึงคือมี HDD ตัวเดียวแต่จะลง 2 OS

ให้เราแบ่ง HDD ออกเป็น 2 Drive แล้วลง Windows XP ก่อนจากนั้นลง OS X ตามไป

ลงเสร็จ Boot เครื่องมันจะมี Menu ขึ้นมาว่าจะเข้า Mac หรือ Windows XP ครับ

ลองทำดูก่อนครับ พอดีผมอยู่ที่ทำงานไม่มีเครื่องลอง ถ้าจะเอาภาพ ประกอบ รอผมกลับบ้านก่อน

แล้วจะมา Post ให้ใหม่ละกันครับ (ที่บ้านใช้อยู่ครับ)

Comment

ปรับ AHCI ยังไงหรอคับ

ไม่เหนมีให้ปรับเลยอะ

เปนอาทิตแล้วยังลงไม่ได้เลยอะคับ

ช่วยด้วยน๊า

Comment

Originally posted by ViewExtreme View Post
              จะลงทั้ง Windows XP กับ Mac OS X ใช่ไหมครับ

มันมีอยู่ 2 แบบคือแบบแรกมี HDD 2 ตัวเวลาลงก็ลงแยก HDD ไปเลยง่ายดีเวลา Boot

Board ASUS กด F8 // Board Gigabyte กด F12 มันจะเข้า Boot Menu แล้วเราก็เลือกเข้าว่าจะเข้า HDD ตัวไหน

อีกแบบนึงคือมี HDD ตัวเดียวแต่จะลง 2 OS

ให้เราแบ่ง HDD ออกเป็น 2 Drive แล้วลง Windows XP ก่อนจากนั้นลง OS X ตามไป

ลงเสร็จ Boot เครื่องมันจะมี Menu ขึ้นมาว่าจะเข้า Mac หรือ Windows XP ครับ

ลองทำดูก่อนครับ พอดีผมอยู่ที่ทำงานไม่มีเครื่องลอง ถ้าจะเอาภาพ ประกอบ รอผมกลับบ้านก่อน

แล้วจะมา Post ให้ใหม่ละกันครับ (ที่บ้านใช้อยู่ครับ)
              ครับผมลง2os ลงได้แล้วครับ แต่ปัญหาคือเวลาสั่งให้มันboot osx มันไม่ยอมbootอ่ะครับ (แต่window ปกติ)

ขอบคุณมากครับสำหรับความช่วยเหลือ(ทุกคนเลยนะครับ) มีคนดีคู่สังคมไทยเสมอเลย ^ ^

Originally posted by taken View Post
              ปรับ AHCI ยังไงหรอคับ

ไม่เหนมีให้ปรับเลยอะ

เปนอาทิตแล้วยังลงไม่ได้เลยอะคับ

ช่วยด้วยน๊า
              มันจะอยู่ในbiosน่ะครับ ลองหาเอานะครับ บอกไม่ถูกเพราะบอร์ดคนละตัว เป็นโหมดให้เลือก มี ahci กับ ide ให้เลือกครับ

Comment

พอเปิดเครื่องมาถึงหน้าจอแรกเลือก Mac OS X แล้วมันเข้าถึงหน้านี้ไหมครับท่าน

Comment

Originally posted by ViewExtreme View Post
                  พอเปิดเครื่องมาถึงหน้าจอแรกเลือก Mac OS X แล้วมันเข้าถึงหน้านี้ไหมครับท่าน

ไม่ถึงเลยครับท่าน ลองลง3ทีแล้ว ลงได้แต่ไม่run

Comment

สะเปก เครื่องเป็นอะไรบ้างครับ

Comment

อ๋อคือปรับจาก IDE

ให้เป็น AHCI ใช่ปะคับ

ขอบคุณคับ

Comment

สะเปก เครื่องเป็นอะไรบ้างครับ
                        เครื่องผม cpu AMD X2 4600+
                        MB Gigabute S-series GA-MA78GM-S2H
                        VGA On Board ครับ

อ๋อคือปรับจาก IDE

ให้เป็น AHCI ใช่ปะคับ

ขอบคุณคับ
                        ใช่ครับ

Comment

ลงรอบล่าสุดกับอีกแผ่น rebootเองตลอดเลยครับ

Comment

ผมไม่ถนัดลงกับ AMD ผมจะลงกับ Core 2 Duo ของ Intel เท่านั้นอะครับเลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไรอะครับ

Comment

ผมไม่ถนัดลงกับ AMD ผมจะลงกับ Core 2 Duo ของ Intel เท่านั้นอะครับเลยไม่ค่อยมีปัญหาอะไรอะครับ
                              ออครับผม ยังไงก็ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้รันถึงหน้าแรกแล้ว(หลังจากลง10กว่าครั้ง) แล้วrebootตอนกำลังเข้าdesktopน่ะครับ

P.S.แล้วจะsetให้เลือกosก่อนbootยังไงเหรอครับ(ปกติผมใส่hddคนละลูกเอา จะrun osx ก็ถอด hdd ลูก window ออก) ขอบคุณครับ

Comment

ของผมลง10.5.4 พอบู๊ทอีกที เหมือนจะบอกว่า การ์ดจอไม่ซัพพอร์ท
                                สเปคก็ p.4 3.0 ram 3 gb m/b p4p800x his x1650 pro 512 mb

Comment

Working...
                                X