Announcement

Collapse
No announcement yet.

CoreClock, MemoryInterface, MemoryClock ของการ์ดจอ มันคืออะไรครับ แล้วตัวไหนสำคัญกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CoreClock, MemoryInterface, MemoryClock ของการ์ดจอ มันคืออะไรครับ แล้วตัวไหนสำคัญกว่า

CoreClock, MemoryInterface, MemoryClock ของการ์ดจอ มันคืออะไรครับ

แล้วตัวไหนสำคัญกว่า การ์ดจอnon-refของเเต่ละเจ้า บางตัว Mem clockสูงกว่าเเต่Core clockตำกว่า

โดยเฉพาะงงสุดกับ HIS 4870 ICEQ TurboX Mem clock ขึ้นไปถึง 4000MHz ขณะที่ของเจ้าอื่นแค่ 900Mhz

ลิ้งค์นี้ http://www.hisdigital.com/un/product2-414.shtml

ขอบคุณครับ

นอกจาก คล๊อกต่างๆแล้ว ให้ดู STREAM PROCESSOR ด้วยนะครับ ยิ่งมากยิ่งแรง

Comment

CoreClock = ความเร็ว GPU
      MemoryInterface = ความกว้างของช่องส่งข้อมูล
      MemoryClock = ความเร็วแรม

การ์ด non-ref ผมอยากจะให้มองที่ระบบระบายความร้อนกับหน้าตาและราคามากกว่าครับ

ค่า SP นี่อย่าไปดูต่างค่ายกันนะครับ เดี๋ยวงง

Comment

Originally posted by สับสน View Post
        CoreClock = ความเร็ว GPU
        MemoryInterface = ความกว้างของช่องส่งข้อมูล
        MemoryClock = ความเร็วแรม

การ์ด non-ref ผมอยากจะให้มองที่ระบบระบายความร้อนกับหน้าตาและราคามากกว่าครับ

ค่า SP นี่อย่าไปดูต่างค่ายกันนะครับ เดี๋ยวงง
        อ๋อ แจ่ม ตามนั้นเลยคับ

จุดที่สำคํญที่สุด แค่ ชิป GPU เลย
        แล้วค่อยดู CoreClock,MemoryInterface,MemoryClock.

ค่า SP ตามที่ท่าน สับสน บอก ใช้เลย เขียวก็เขียว แดงก็แดง มันแตกต่างกัน

Comment

ดูแค่ รีวิว จากที่ต่างๆ พอ
          จะได้เปรียบเทียบ ความแรงในราคานั้น ตัวใหนคุ้มสุด

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ดูแค่ รีวิว จากที่ต่างๆ พอ
            จะได้เปรียบเทียบ ความแรงในราคานั้น ตัวใหนคุ้มสุด
            ใช่ครับ

ตัวเลขและ Review เป็นหลักยื่นยันที่ดีที่สุด รองจากได้ลองเองครับ

Comment

พวกคล็อกนี่เอาไว้ดูประกอบเอาไว้เปรียบเทียบเฉพาะชิป GPU รุ่นเดียวกันเท่านั้น คล็อกสูงกว่าก็แรงกว่าครับ
              แต่บางทีก็ขึ้นอยู่กับการปรับแต่งของผู้ผลิตแต่ละเจ้าที่ผลิตออกมาเป็น Edition ต่างๆ มีระบบระบายความร้อนต่างกัน
              แบบนั้นก็คงต้องดู Review หลักๆก็ดูที่ GPU ละครับ.....

Comment

Working...
              X